Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 30 của 30

Chủ đề: Cọ Sát - Aikido & Võ thuật khác ???

minhmeo
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi DCH
    con người mình ít khi nào hài lòng 100% với những gì mình có cứ đứng núi nầy trông núi nọ. Mà quan trọng hơn hết võ thuật chính là đào luyện cái tâm (chứ không phải cái TÔI) đi trước cái hào nhoáng của đòn thế, một người có võ thật sự và đúng nghĩa chúng ta có bao nhiêu lần xài nó thật sự trong đời, được hả hê thống khoái khi nhớ lại ngày giờ tháng đó mình dùng võ đánh gục được cái thằng nham nhở để cứu một bà cụ bị cướp, một cô gái đáng giúp. Nhưng cá nhân chúng ta ít biết được là mình dụng võ hàng ngày đó chứ... Một cái người có căn bản võ thuật bưng cái thang từ sau nhà lên trước cửa sẽ khác một cái anh chỉ tối ngày nằm ngủ và thục bi da lỗ...Một cái anh tối ngày chích choát làm sao có cái thần khí đứng trước cái máy rút tiền ATM mà cả mấy chục con mắt cứ ngó lom lom vào mình...Luyện Aikido mấy năm một ngày đi ra đường bị té xe, quán tính Ukemi cái rào cứu mình khỏi bị xe từ sau tông tới đáng giá cho bao công sức và tiền bạc nộp cho Thầy mấy năm lắm chứ !... Nhiều và nhiều nữa các anh em xem lại trong cuộc sống mình hàng ngày bao nhiêu kỹ thuật và phong cách của võ thuật ít nhiều mình dùng đến...

Thân mến:friends: :friends:
    Trùi, kết câu nói này của anh DCH vô cùng. Nói đúng những cái Minhmeo nghĩ. Xin phép quote lại để ghi nhớ

Senior Member
    Thanks
    0
    Khất thấy học Võ mà chỉ nhăm nhăm đi... "chiến" thì chán lắm! Bản thân Khất tui cũng đi học nhưng như Anh DCH nói "...Đào luyện cái TÂM...". Có thể nói không ngoa rằng bản thân Khất là cái "thằng" tập dở nhất tại Dojo mình nhưng nếu ra thực tế cuộc sống cái "bản năng" như được "ngấm vào máu" ấy. Có khi chỉ là đi bộ trên vỉa hè mà một cô em xinh xinh khẽ chạm vào lưng là Khất đã... giựt mình quay lại... để rồi được ngắm nhìn một Dung nhan "hoa nhường nguyệt thẹn" đang hồng lên e lệ kèm theo một câu lí nhí "...E...m Xi...in Lỗi...!". Cuộc sống cóa nhẽ vì thế đã nhẹ đi phần nào những lo toan vật lộn vì miếng cơm manh áo lắm rồi!:dazzler:

Rồi còn bao nhiêu kinh nghiệm trên Công trường để có thể dùng sức nhàn mà vưỡn đạt định mức (vd: đẩy cái xe hàng cần 4 người nhưng xe chuyển bánh thì ta chỉ cần 3 thậm chí 2 cũng được, tiết kiệm nhân công làm việc khác..etc...)... hoặc thay vì va chạm ngoài đường đáng ra "sứt trán bể đầu" thì mình đã "cao bay xa chạy" hoặc ít ra cũng có chút lí lẽ (vì Coăn Nhà Võa là "lì đòn" lắm! Nói lí lẽ trước đã. Rủi gặp nhơn vật nào "dữ" thì cùng lắm sưng cái mặt mà... quặt cái tay "nó" vào! Hề hề...:lol

Phiếm đàm một chút nha ACE! Thấy Topic này lâu rồi nhưng thời gian eo hẹp quá!

Chúc ACE an mạnh!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Junior Member
    Thanks
    0

Chào các ban trong Hiệp Khí Đạo.com
    Tôi tuy chưa tập HKD nhưng thực sự rất yêu thích và ngưỡng mộ môn võ này.Tôi có một số bạn bè tập HKD và có nhận xét chung là họ đều rất khiêm tốn ,đứng đắn và cầu tiến. Riêng chỉ điều này thôi cũng đủ để khẳng định HKD là một môn võ đáng theo học. Tôi cũng đã tập Taekwondo,Vịnh Xuân và hiện đang tự tập HYQ.Quan điểm của tôi là tập võ để tu dưỡng tinh thần và sức khỏe ,mục đích tự vệ chỉ là thứ yếu. Tự vệ dù tốt như thế nào cũng chỉ là thể hiện sự bất lực của đầu óc (tinh thần) trong việc giải quyết vấn đề. Việc đả thương người khác dù đúng hay sai,chủ động hay bị động đều mang lại những hậu quả và hệ lụy dai dẳng,mệt mỏi suốt một thời gian dài. Đây là kinh nghiệm xương máu của bản thân tôi trong khoảng 10 năm sống và chơi võ.
    Tuy nhiên tập võ không thể không cọ sát và thử nghiệm.Để vừa có điều kiện rèn luyện khả năng thực chiến của mỉnh mà không phải "thực chiến" ngoài đường phố,trong xã hội với những hậu quả không lường hết được , chúng ta nên chăng hãy thành lập những nhóm tập với võ sinh của nhiều môn phái. Mọi người hãy đến với nhau ,trước hết như những người bạn ,chân thành và cởi mở. Tất cả đều bình đẳng và cùng chung mục đích chia sẻ ,hỗ trợ nhau trong tập luyện.Sự đa dạng trong kỹ thuật của các môn phái,sự đa dạng trong phong cách chiến đấu của mỗi cá nhân sẽ giúp các thành viên của nhóm hoàn thiện hơn kỹ năng chiến đấu của mình. Sẽ không có thầy,không có HLV mà chỉ có những người anh ,người em và những người bạn đồng chí hướng. Chúng ta có thể cùng nhau mua dụng cụ bảo hộ để có thể "tác chiến" thoải mái,như thật mà không tổn hại ,ảnh hưởng đến sinh hoạt,công tác thường nhật.
    Trên đây là một ý kiến nho nhỏ của tôi về vấn đề cọ sát trong tập luyện võ thuật.Có một nghịch lý là sau khi ta tập trao đổi theo kiểu này thì bản lĩnh cá nhân ngày càng tăng lên nhưng ham muốn "cọ sát" lại càng giảm đi.
    Phải chăng sự khốc liệt của thực chiến ,sự đơn giản ,trần trụi của các kỹ năng chiến đấu sẽ giúp chúng ta tĩnh tâm hơn,tự tin hơn. Chúng ta sẽ thấy việc xây dựng lên một con người đẹp đẽ và hoàn hảo như chúng ta đang có,là một kỳ công vĩ đại biết bao nhiêu so với việc bằng mấy phút giao thủ (thậm chí mấy giây) để tổn hại hoặc triệt phá nó. Hãy yêu cuộc sống này ,hãy yêu mọi người xung quanh và hãy xem tất cả mọi bực bội,khó chịu ,bức xúc của cuộc sống này không là cái gì so với việc mình đang là một của cải hoàn hảo và đáng giá nhất của cha mẹ ,vợ con mình. Hãy biến võ thuật thành một thú chơi lành mạnh và bổ ích cho mỗi người chúng ta.
    Chúc tất cả các bạn khỏe mạnh ,hạnh phúc và tập luyện tốt.
    Nếu có thể chúng ta sẽ liên lạc với nhau để cùng thành lập nhóm như ý kiến trên.
    Tôi hiện đang ở Bình Thạnh ,TP.HCM. Mobile:0983807746
    Xin cám ơn tất cả mọi người.

The Last Samurai
    Guest
    Hi Iceman!
    Điều mà bạn đề nghị cũng là một vấn đề hay, và đó cũng là một vấn đề mà ai đam mê võ thuật đều nghĩ tới. Những cao thủ võ lâm xưa nay đều tìm kiếm bạn bè cùng tập chung môn võ hoặc cao thủ từ những môn phái khác để bàn luận về võ học, "Hoa Sơn luận kiếm". Nhưng thật ra đó chỉ là hồi xưa, hoặc những người toàn thời gian chú tâm vào võ học. Hiện nay thì ở thành phố Hồ Chí Minh nơi bạn sống nói riêng, và ... nói chung thì thực hiện theo ý tưởng của bạn hơi khó, vì trong chúng ta còn nhiều vấn đề để bận tâm và suy nghĩ: công việc, học tập, gia đình, ... Và bên cạnh đó, nếu là trao đổi kinh nghiệm võ học giữa Aikido và các môn phái khác sẽ có một khó khăn: Aikido cần phải có thảm tập. Nếu bạn tập Taekwondo, bạn có thể tập nơi nào cũng được, nhưng khi trao đổi đòn thế với một Aikidoka, bạn sẽ bị chấn thương nếu bị quăng. Dụng cụ bảo hộ có thể mua, nhưng sân tập có thảm thì hơi khó khăn một chút. Bạn có góp ý gì về vấn đề này hay không?
    Thân

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Ý kiến Iceman thì hay nhưng khó thực hành. Tui cũng đã làm như vậy nhưng chỉ làm với 1 vài người bạn thân hay dân aikido mà đã học võ khác.

Tuy nói là trao đổi kỹ thuật nhưng khi có cọ sát thì tự ái và tính háo thắng của con người sẽ nổi lên .... Và dễ làm mất hoà khí lắm. Chuyện này xảy ra bao nhiêu lần rồi và chỉ mong tránh được nó khi tập với bạn thân hay đối thủ đã học qua aikido.

Các võ cương hay đánh mạnh, và phần đông dân aikido mà thích trao đổi kỹ thuật thì còn trẻ tuổi (=háo thắng), chưa tới trình độ để ''nhẹ đòn mà vẫn còn hiệu quả'' nên dễ gây ra chấn thương cho cả 2 bên.

Những người có kinh nghiệm với aikido thì lại chả muốn làm như vậy nữa vì lúc đó họ đã biết khuyết điểm của môn võ đó rồi...

Nếu mà gặp để trao đổi về đòn thế thì là chuyện khác, chứ nếu mà để ''cọ sát'' thì nên cẩn thận chút xíu! Cái này là chưa nói tới vấn đề thảm tập như bạn LS đã nêu!

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Thanks
    0
    Chào các bạn
    Cám ơn ý kiến đóng góp của các bạn. Tuy nhiên như tôi đã viết : "Mọi người hãy đến với nhau ,trước hết như những người bạn ,chân thành và cởi mở. Tất cả đều bình đẳng và cùng chung mục đích chia sẻ ,hỗ trợ nhau trong tập luyện." Vì vậy việc mất hòa khí hay tự ái,tự cao sẽ không có chỗ đứng ở đây. Trước khi cùng luyện tập trao đổi với nhau,chúng ta phải là những người bạn chân thành,và đồng chí hướng. Điều này có khi còn quan trọng hơn mục đích luyện "thực chiến" của mình.Còn gì hạnh phúc hơn là có thêm bằng hữu,thậm chí may mắn có thể có tri kỷ thì sao. khi đã hiểu nhau rổi chúng ta sẽ cùng nhau thảo luận bình đẳng và chân tình để lựa ra các phương pháp luyện tập tối ưu nhất,hội tụ được những gì cơ bản nhất của những môn phái mà mình đã học. Samurai bảo ngày nay mình có ít thời gian cho võ quá.Chính xác là vậy,như tôi đây năm nay 35 tuổi,một vợ hai con với cuộc sống mưu sinh hối hả tại Sài Gòn,duy trì một thú chơi không thực tế như võ thuật thì thật là xa xỉ. Tuy nhiên đã là thú chơi thì cũng phải chịu khó thu xếp ,hy sinh cái này, cái khác để có thể duy trì một tuần một hai buổi dành cho nó. Cũng chính vì thiếu thời gian như vậy có nên chăng cứ chuyên tâm đi tập ở CLB vài buổi một tuần với một môn phái cụ thể,với lối tập dành cho số đông, phong trào.Tôi có một người bạn thời niên thiếu ,cũng mê võ lắm ,tập đến 9 đẳng Taekwondo,được làm HLV rồi tự đứng lớp. Thế rồi khi đã là thầy,đã có chút đẳng cấp ,phải đại diện cho cái này cái kia nên ngại không muốn đi tập thêm các phái khác để hoàn thiện thêm võ công của mình.Cứ oai phong nơi võ đường với các học trò,sư huynh,sư đệ của mình suốt một thời gian dài.Cách đây 2 năm ,cậu ta sang Đức đoàn tụ với gia đình.Tham gia vào sinh hoạt Võ thuật tại địa phương mình ở,cậu ta bị thất bại liên tiếp trước các võ sĩ MMA,Vale tudo có thời gian luyện tập chỉ bằng 1/2 thậm chí 1/3 thời gian luyện tập của cậu ta. Bây giờ cậu ta tập cả Judo, WingTsun và Muay Thai.Tâm sự với tôi , cậu ta nói mình thấy cũng phí thời gian trước đây ,nếu tập thêm môn khác để bổ sung thì bây giờ có lẽ tự tin hơn nhiều.
    Tôi tin chắc rằng nếu chỉ trông chờ vào vốn liếng võ thuật tại các võ đường phong trào chúng ta chưa chắc đã đủ bản lĩnh để tự vệ với bọn lưu manh đường phố chứ chưa nói đến dân chơi chuyên nghiệp.
    Về mặt lý thuyết tất cả các môn võ đều có khả năng đả thương đối thủ.Đến một trình độ nhất định ta sẽ thấy kỹ kích của các môn phái đều xây dựng trên một nguyên tắc chung: Thuận và nghịch. Thuận cho ta và nghịch cho đối thủ. Cơ bản công cho mọi môn phái đều là các phương pháp luyện phát lực và hóa lực.Phát để đả thương người ,hóa để bảo vệ mình.Aikido không chú trọng tấn công nhưng cũng có Atemi,còn các cách đẩy,kéo ,níu,đè,nâng,ấn,xoắn ,giật chẳng luyện thường xuyên sao? Hóa lực thì dùng bộ pháp,thân pháp điêu luyện và đẹp mắt mà tổ sư Ueshiba đã xây dựng lên.
    Đòn thế dù đa dạng .phong phú đến đâu nếu không có cơ bản công tốt thì cũng chỉ dọa được người thường thôi. nhiều cao thủ gặp nhau chỉ trao đổi vài chiêu là đã tự biết mình hơn hay kém cần chi phải dài dòng. Thực sự ở trình độ cao ,giao đấu trong VT chính là phân cao thấp cơ bản công. Anh em chúng ta gặp nhau ,nên bạn nên bè là quý rồi,việc gì phải vội vã chứng minh cái mình học là hay,là nhất.Cùng nhau trao đổi cách luyện cơ bản công,tập xong đi làm vài ba cốc bia rồi về nhà. Khỏe người mà chẳng phải căng thẳng, phòng bị gì.Cứ như là mình đi đánh banh,đi bơi cuối tuần mà thôi. Luyện võ thì nhiều và lâu công chứ dụng võ thì ít mà nhanh lắm(Dụng xong còn phải chạy nhanh hơn). Cần gì phải vội vã , cứ coi như là một thú chơi lành mạnh đi,đừng gắn vào nó nhiều tư tưởng, giá trị cao siêu này nọ .
    Hầu hết anh em ở đây ít ai biết cách ngả, mình sẽ hướng dẩn cho,anh em chưa ngã tốt thì mình cũng đừng nên quật "nhiệt tình",anh em chưa quen lối "cận thân loạn đả" thì dần dần sẽ tập. Ai biết đá thì dạy đá ,ai biết đấm thì dạy đấm...ai không biết đấm ,biết đá thì dạy ôm ,dạy vật...tất cả đều cùng nhau hoàn thiện ,bồi dưỡng bản thân mình. Nếu không thuê được chỗ tập có thảm tập thì chịu khó tìm chỗ có bãi cỏ mềm để tập,hoặc góp tiền cùng nhau mua thảm. Mọi người vì một người ,một người vì mọi người. làm được điều đó đã là tốt lắm rồi ,rèn luyện được cái đạo lớn của Võ rồi.Sư tổ có thấy chúng ta như vậy có lẽ Người còn đánh giá chúng ta cao hơn những võ sư có đẳng cấp của tất cả các môn võ khác mà vẫn không có tính tự cao ,tự đại hoặc ganh đua với đời.
    Một võ sư Trung Quốc (Tôi không nhớ tên) có nói :" Tâm phải hư vô thì mới chứa được nhiều công phu". Thắng thua trong trong đời còn chẳng ăn thua gì,thắng thua trong võ thuật lại càng không nên cao trọng.Có vậy thì mới trao đổi và tập luyện được với nhau.
    Hôm nay tâm sự với các bạn hơn nhiều,lời văn lại lủng củng (con nhà võ mà) nên nếu có gì không phải xin các bạn đừng chấp.
    Chúc tất cả khỏe mạnh và hạnh phúc

Junior Member
    Thanks
    0
    Chào các bạn
    Như đã nói là tôi viết văn hơi lủng củng,hôm nay đọc lại bài viết của mình thấy có chỗ diễn đạt sai ý. Cụ thể đoạn :"...Người còn đánh giá chúng ta cao hơn những võ sư có đẳng cấp của tất cả các môn võ khác mà vẫn không có tính tự cao ,tự đại hoặc ganh đua với đời." phải sửa thành :...Người còn đánh giá chúng ta cao hơn những võ sư có đẳng cấp của các môn võ khác mà vẫn còn có tính tự cao ,tự đại hoặc ganh đua với đời.
    Chắc vẫn còn có "sạn" nữa ,nhưng nay đang vội nên không xem kỹ lại được.
    Xin mọi người thông cảm.Cám ơn nhiều

Junior Member
    Thanks
    0
    Chào các bạn
    Hôm trước pot bài ,có đoạn mình viết người bạn tập Taekwondo : Tập đến 4 đẳng .Hôm nay đọc lại thì thấy "tập đến 9 đẳng" :blink:
    Không hiểu sao cả ? Hay có lỗi kỹ thuật ?
    Thật ra thì tất cả các anh em trên HKD này đều là những người tâm huyết với võ thuật,đặc biệt như anh aiki, Khất ,NDalat, DCH., LS... đã bỏ nhiều công sức cho say mê của mình.Đồng thời cũng là những người cởi mở ,nhiệt tình chia sẻ kiến thức kinh nghiệm bản thân cho mọi người.Thật đáng trọng.Rất tiếc anh em mình ở xa ,mỗi người mỗi nơi không thể một sớm ,một chiều gặp nhau làm chén rượu vui vẻ.Tuy chưa gặp mặt nhưng trong thâm tâm đã thấy cảm mến ,thân thuộc.Nếu anh em có dịp về nước,vào Tp.HCM thì Alo cho đệ một tiếng, đệ sẽ rất vui mừng được đón tiếp các anh ,các bạn .Cuộc đời sẽ càng vui nếu có thêm những người bạn như vậy.
    Chúc tất cả mạnh khỏe và hạnh phúc

The Last Samurai
    Guest
    Hi Iceman!
    Tâm tư và tấm lòng của bạn đối với võ thuật rất là đáng quý. Thật sự thì cũng như mình đã nói với bạn: nếu trao đổi võ học với nhau rất cần có nhiều điều kiện chứ không phải chỉ có tấm lòng là đủ. Nếu muốn gặp mặt thì điều đó không có gì là khó, và nếu gặp mặt để trao đổi và học hỏi thêm lại càng tốt. Hy vọng là mình sẽ sớm được gặp bạn bên ngoài để trao đổi thêm. Trước đây mình cũng tập nhiều môn võ, và mình nhận thấy đó cũng là thuận lợi để mình đến với Aikido. Cho nên mình hiểu tâm ý của bạn.
    Mấy hôm nay hình như trên forum của chúng ta đang có vấn đề về dữ liệu, vì mình thấy có hiện tượng có một số topic bị mất nội dung. Và mình cũng biết đền việc "4 đẳng" thành "9 đẳng" từ lúc sáng nay khi mình vào xem các topic. Chuyện đó xin lưu ý ban quản trị và các Mod.
    Mong rằng sẽ sớm gặp nhau để trao đổi thêm với bạn. Thân.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào anh Iceman!

Anh thật đam mê võ thuật, tôi mong rằng anh sẽ kiếm được 1 ít bạn ở 4rum này để cùng anh trao đổi kiến thức! Chừng nào có dịp về VN thì tui sẽ alô anh 1 tiếng!

Cái vụ "4 đẳng biến thành 9 đẳng" thì thật là kỳ lạ! Tui nhớ đọc là 4 mà bây giờ đọc lại là 9 và có check thì không thấy ai "edit" hết. Tới giờ 4 rum có 1 số lỗi kỹ thuật đã được biết, nhưng những chuyện đó chỉ xẩy ra khi xoá bài thôi! Trả lẽ 4rum có ma????:ihmm: :ihmm: :ihmm: :lol: :lol: :lol:

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123