Đây là phân chủ đề của Beginer mở, tui thấy trùng TOPIC nên chuyển sang đây nha bà con (đã có ý kiến của chủ nhân TOPIC (Beginer) đề nghị xoá TOPIC nên tui xoá và chuyển sang đây cho đỡ tốn chỗ).

Phần câu hỏi của Beginer:
"Đọc bài viết về việc thống nhất kỹ thuật tại thành phố HCM có một thắc mắc là "tại sao phải Funakogi-undo" xin mọi người cùng nhau cho câu trả lời.Quả thật chưa bao giờ đặt câu hỏi này với thầy cả!!! "

Phần trả lời của hungkid3:
"Tui có thể trả lời sơ lược về ý nghĩa của động tác Fune Kogi Undo như vậy nhé, còn cách tập thì bạn có thể tham khảo thêm trong phần trên nha, các anh đã ghi khá kỹ về phần Fune Kog Undo đó, (nhưng mà đúng là tui xem lại vẫn không thấy các anh khác ghi rõ phần áp dụng ở đâu).

Theo ý kiến cá nhân tui, qua tham khảo, tui hiểu như thế này (nếu có gì sai, thì mọi người cứ nhảy vào chửi tui đi nhé, hehehe). Cái này cũng là do tự tìm hiểu, đúng là cũng chưa từng đặt câu hỏi với sư phụ và được nghe sư phụ nhắc tới.

Fune Kogi Undo là một trong những động tác căn bản của Aikido, đây là 1 phương pháp tập luyện chuyển trục (chuyển trọng lượng cơ thể) từ chân trước ra chân sau, và ngược lại. Mục đích là dùng cả trọng lượng cơ thể, thông qua cánh tay thả lỏng để lôi, kéo, đẩy Uke, làm mất thăng bằng của Uke. (lúc này, cánh tay của Nage, theo tui chỉ đóng vai trò 1 sợi dây, truyền sức kéo giãn hoặc đẩy tới của cả thân người Nage đến Uke, nói nôm na là dùng thân người để kéo giãn hoặc đẩy Uke chứ không phải dùng sức ở cánh tay) "