Trước nhất xin nói cho mấy người biết trước là chỗ tui tập không có làm nóng người như bên VN và 1 số võ đường khác. Tụi tui cũng tập những đòn đó nhưng dưới 1 thể thức khác, phần đông là dưới hình thức cho dãn lưng hoặc tập lực hông. :lol: :lol:

Muốn biên 1 bài về đòn mà dễ hiêủ thì khá khó. ''1 tấm hình rõ hơn cả ngàn câu'' nên tui phải kiếm ra 1 số clip cho mấy người hình dung rõ cái gì phải làm hoặc không nên làm. Clip trên mạng thì có, nhưng clip mà làm đúng thì hơi hiếm. :-? :-?

1 chuyện nữa là tên đòn. Nhiều khi lùc nhìn thấy thì tui biết là gì nhưng tên mỗi nơi có thể gọi 1 cách khác. Tui chỉ biên những gì tui biết và hiêủ, và rất có thể những gì tui biên hoàn toàn khác những gì mấy bạn tập bên VN.

Phần mở đầu và đính chính xong rồi, bây giờ vô phần chính:

Vì cách tập có thể khác nhau, mục đích của chủ đề naỳ là cho mấy người hiêủ tại sao mình làm những động tác đó và lúc áp dụng vô đòn thì làm sao. Tui mong rằng nếu hiêủ lý do và nguyên lý thì các bạn sẽ mau thành công hơn. :lol: :lol:

Đối với tui, võ là võ thuật chứ không phải là võ học. Mỗi người có thể áp dụng 1 cách khác nhau, tùy theo thể trạng cá nhân. Xin nhớ rõ luôn là tui không muốn thế HLV.... :P :P

Có nhiều cách làm nóng người/ khởi động: trong đó Funekogi, sayo undo là mấy căn thế căn bản. Những thế này có thể tập 1 mình hoặc 2 người.

Tập 1 mình thì dụng ý chỉ cho tân môn sinh

1- đan điền ở đâu
2- Hít hơi vô đan điền
3- Chuyển tấn/ trọng lượng từ chân trước sang chân sau.
4- Giữ đan điền thấp để không mất thăng bằng.

Tập 2 người thì ngoài những mụch đích đã nêu, còn có mục đích
5- Làm dãn lưng
6- Dùng hông và lực hông để làm mất thăng bằng bằng cách di chuỷên Uke và lúc quăng để kết thúc đòn.

(còn tiếp...)