Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 30 của 30

Chủ đề: Ikkyo Ura

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi lanhtu
    trong thế quỳ đánh ikkyo ura em thấy có 1 vấn đề đó là đa phần khi đánh nêu uke theo thì ko sao, có thể đánh khá nhẹ nhàng nhưng nếu chỉ cần uke ko quỳ xuống ngay khi bị xoay tenkan mà cứ giữ đứng chân trước gần như với thế thủ và gục người xuống thì đảm bảo nage 100% mệt nghỉ cò cưa ko được :laugh: , ko biết các anh có thể có cách nào xử lý sao cho ép được uke quỳ gối ( ko phải nói nhỏ vào tai bảo họ cứ quỳ :laugh: ) hay xoay được uke (nhất là uke to hơn mình) khi họ giữ chân vững như thế :suicide:
    Có 2 vấn đề nè lanhtu:
    1 Uke không theo , Uke kém :laugh: .
    2 Muốn đánh được thì chỉ có 1 cách tập luyện mà thôi, hôm nay chưa được thì nghiên cứu và tập, mai chưa được tiếp tục tập, tháng sau chưa được lại tập, năm sau chưa được cũng tiếp tục tập,.. khi nào được rồi thì vẫn cứ tập :biggrin: .
    P/s: @ Lanhtu: trên này có rất nhiều bài viết về vấn đề này, rất nhiều kinh nghiệm từ các thầy các anh chị, lanhtu nghiên cứu thêm rồi tập nhé.:friends:
    Càng học càng kém, không học không kém!!!

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi fourever
    Bây giờ nói về lối đánh đẩy cùi chỏ của Uke mà nhiều người thường tập. Lối đánh nầy rất quan trọng khi Uke và Nage ở vị trí swazi waza cho Ikkyu, trong khi đứng thẳng thì không tốt, vì Uke lao người đến, lúc đó Nage không thể phản ứng kịp thời.
    Trích dẫn Gửi bởi lanhtu
    trong thế quỳ đánh ickkyo ura em thấy có 1 vấn đề đó là đa phần khi đánh nêu uke theo thì ko sao, có thể đánh khá nhẹ nhàng nhưng nếu chỉ cần uke ko quỳ xuống ngay khi bị xoay tenkan mà cứ giữ đứng chân trước gần như với thế thủ và gục người xuống thì đảm bảo nage 100% mệt nghỉ cò cưa ko được :laugh:
    Lý do Nage không đánh Ura được, vì Uke không mất thăng bằng. Một trong các cách để làm Uke mất thăng bằng là:
    1- Đẩy cùi chỏ của Uke vào mặt của Uke.
    2- Sau đó cắt cánh tay Uke xuống gần mặt đất
    3- Xoay tenkan.

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi fourever
    1- Nage: tay phải và chân phải tiến tới để ngăn đòn
    2- Nage: gần cùng một lúc, tay trái đón cùi chỏ của Uke và chân trái lướt (slide) ngay sau chân phải (bàn chân phải và bàn chân trái rất gần nhau)
    3- Nage: Cảm nhân lực đánh của Uke
    a) Nếu Uke lướt người tới trước, lực từ cùi chỏ ấn xuống tay trái của Nage ít hơn lực áp vào tay phải của Nage: Chân phải của Nage chịu lực nhiều hơn chân trái, nên chân trái sẽ dễ dàng bước tới bên hông Uke để đánh Ura
    b)Nếu Uke giử tấn vững, chém mạnh từ trên xuống, lực từ cùi chỏ ấn xuống tay trái của Nage mạnh hơn lực áp vào tay phải của Nage: Bây giờ chân trái của Nage phải chịu nhiều lực, không di động được, chân phải của Nage sẽ bước ngang để đánh Omote.
    Nage tập cảm nhận lực giửa 2 cánh tay để quyết định đánh về hướng mình có thể di chuyển dễ dàng, không có suy nghỉ tại đây.
    Trên sân tập, Uke không có đánh mạnh, nên Nage gần như có thể dánh Ura, hay Omote đều giống nhau. Đến khi cần thì không thể quyết định nhanh chóng được vì thiếu đi thói quen (muscle memory).

Bây giờ nói về lối đánh đẩy cùi chỏ của Uke mà nhiều người thường tập. Lối đánh nầy rất quan trọng khi Uke và Nage ở vị trí swazi waza cho Ikkyu, trong khi đứng thẳng thì không tốt, vì Uke lao người đến, lúc đó Nage không thể phản ứng kịp thời.
    Quá tuyệt, tôi chưa bao giờ được nghe ai giải thích quan hệ giữa ikkyo ômte và ura hay thế, lại còn biết được nguyên lý của đòn nữa.
    Từ giờ mỗi khi đánh ikkyo lại phải phân làm 3 bước rõ ràng chứ không chỉ 2 bước chân là quật uke xuống như trước nữa, cứ nghĩ đây là đòn cơ bản nhưng hóa ra lại phức tạp đến vậy, cần có khả năng cảm nhận không biết bao nhiêu năm mới có được.
    Giá mà có thêm cái video nữa thì hay quá, đề nghị bác fourever quay cái clip cho anh em trong diễn đàn cùng lãnh hội :friends:

Senior Member
    Thanks
    0

Ikkyo Basic nè bà con ơi!

=> đủ kiểu luôn :friends:

Regards!

AM
    Last edited by aiki; 07-16-2012 at 09:13 AM.
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

thr33
    Guest
    [quote=aiki]
    Chỗ mình còn có 1 kiểu đánh nữa là tránh sang 1 bên, khi tay uke tới tầm thì nương theo lực đè luôn uke xuống. Đánh kiểu này lúc nào cũng được, nhưng xem ra không đẹp mắt lắm, mà chả biết nó có được gọi là Ikkyo Ura hay không. Hic!
    Nghe anh MOD Aiki nói thì có vẻ giống đòn Ichi Dori hay Hiki Fuse (gồm cả hai trường hợp như các anh chị đã nói là 'Omote' và 'Ura') của Soshuishi Ryu Jujutsu và Ogawa Ryu Aikijutsu!

Nếu vậy thì đòn bên anh đánh có vẻ giống đòn cổ bên Jujutsu và Aikijutsu không biết có đúng không anh aiki?

Mặt khác, Aikido không cổ súy cho việc sử dụng Koppojutsu và Hoppojutsu (gọi chung là thuật khóa khớp và triệt gân) trong đòn như các bộ môn có một số điểm tương đồng như: Jujutsu, Ninjutsu hay Aikijutsu, nhưng các đại sư của Aikido lại sử dụng các biến thể ứng dụng trong thực tế của Koppojutsu rất nhiều (trong Aikijutsu sử dụng rất nhiều). Nếu các anh chi đã biết về Koppjutsu nhìn kỹ thì sẽ thấy rất rõ.

Có j nhờ các tiền bối chỉ bảo thêm! :smile:

thr33
    Guest
    Whack!
    Thr33 vừa thấy một clip của Bujinkai video trên Youtube, giới thiệu phần biểu diễn của 2 môn sinh của của đại sư (Soke) Hatsumi Maasaki về nhẫn thuật (ninjutsu), từ đoạn tính từ thời điểm 3'29'' đến 3'36'', về đòn tương tự Ikkyo Ura của Aikido.
    Sau đây là đường dẫn:
    [youtube]http://www.youtube.com/watch?v=3rHZjCHnjg8[/youtube]
    Anh em coi thử xem sao!

Ong Dua
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi lanhtu
    trong thế quỳ đánh ickkyo ura em thấy có 1 vấn đề đó là đa phần khi đánh nêu uke theo thì ko sao, có thể đánh khá nhẹ nhàng nhưng nếu chỉ cần uke ko quỳ xuống ngay khi bị xoay tenkan mà cứ giữ đứng chân trước gần như với thế thủ và gục người xuống thì đảm bảo nage 100% mệt nghỉ cò cưa ko được :laugh: , ko biết các anh có thể có cách nào xử lý sao cho ép được uke quỳ gối ( ko phải nói nhỏ vào tai bảo họ cứ quỳ :laugh: ) hay xoay được uke (nhất là uke to hơn mình) khi họ giữ chân vững như thế :suicide:
    Khi đó thì Uke đã cố ý không hợp tác rồi, bạn có thể áp dụng trò vặt mà tôi mới học lỏm được như sau: Kẹp tay uke vào nách mình rồi tì toàn thân vào trỏ của uke đè xuống. Trong tình trạng cúi mặt xuống đất mà còn chống cự được thì Uke đã thành tinh cỡ anh Aiki rồi. Mà cỡ anh Aiki thì lại chả bao giờ đi chơi trò vớ vẩn đó cả.

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi lanhtu
    trong thế quỳ đánh ickkyo ura em thấy có 1 vấn đề đó là đa phần khi đánh nêu uke theo thì ko sao, có thể đánh khá nhẹ nhàng nhưng nếu chỉ cần uke ko quỳ xuống ngay khi bị xoay tenkan mà cứ giữ đứng chân trước gần như với thế thủ và gục người xuống thì đảm bảo nage 100% mệt nghỉ cò cưa ko được :laugh: , ko biết các anh có thể có cách nào xử lý sao cho ép được uke quỳ gối ( ko phải nói nhỏ vào tai bảo họ cứ quỳ :laugh: ) hay xoay được uke (nhất là uke to hơn mình) khi họ giữ chân vững như thế :suicide:
    Mình nghĩ đó có lẽ là do bạn đánh đòn chưa đúng cách. Khi xoay bạn nhớ chú ý giữ tay đè chỏ luôn thẳng và sát vào thân người ( tui đánh đòn kiểu này thường đè bắp tay Uke chỗ gần chỏ chứ không đè chỏ vì nếu như Uke kháng cự hay quỳ không kịp thì rất dễ trặc gân cùi chỏ ) . Xoay thì xoay nguyên khối người dùng lực hông làm lực dẫn.

Chào !!!^.^

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Có 1 vấn đề là cách vào đòn, mình không rõ là đỡ tay uke rồi mới tenkan hay là tránh ra khỏi đường đánh rồi mới đỡ tay uke?
    Về vấn đề này ở chỗ mình thầy mình dạy đỡ rất hiệu quả. Cách làm như sau: Khi Uke chém Shomen đến thì mình lướt chân lách hơi xiên ra khỏi trục tấn công của Uke, đồng thời cùng lúc 1 tay mennuchi lên đỡ, 1 tay lót dưới chỏ Uke và đẩy lên ( Chú ý là 2 tay phải đi tròn từ dưới lên, nếu đi theo đường thẳng thì sưng tay ráng chịu ). Đến đó, tiếp tục quặp tay vào và đi Ikkyo ura như ở bộ nắm thôi.

Chỗ mình còn có 1 kiểu đánh nữa là tránh sang 1 bên, khi tay uke tới tầm thì nương theo lực đè luôn uke xuống. Đánh kiểu này lúc nào cũng được, nhưng xem ra không đẹp mắt lắm, mà chả biết nó có được gọi là Ikkyo Ura hay không. Hic!
    Mình nghĩ kiểu đánh này chỉ có tác dụng với dân không có võ thôi chứ với những người học Karate chẵng hạn thì lúc chém họ giữ lực lại thì mình lấy gì để đè họ xuống. Không chừng lại bị họ xoay người đá móc gót 1 cái vào gáy hay màng tang là tiêu luôn. Nói chung mình nghĩ đòn này đúng là đi Ura nhưng không phải là Ikkyo.
    Chào !!!^.^

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Cám ơn anh Fourever. Mấy hôm nay em tập đòn Ikkyo ura theo cách anh hướng dẫn . Đánh thấy ít tốn sức và hiệu quả. Từ đó cũng nghiệm ra một số đòn khác . Cám ơn anh :friends:

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123