Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: Chia sẻ kinh nghiệm cứu thương khi tập võ

Junior Member
    Thanks
    0
    Em thấy có rất nhiều bài về kỹ thuật rất hay, nhưng em chưa thấy bài nào nói về những vấn đề chấn thương trong luyện tập, nên em xin mở topic về các vấn đề chấn thưong và cách giải quyết chấn thưong trong khi luyện tập. Mong rằng các anh chị có kinh nghiệm trong việc xử lý các chấn thương thì post lên đây cho AE được học hỏi.
    Nếu em post nhầm nơi thì nhờ các MOD xóa dùm em.
    Em xin mở đầu bằng cách trị chảy máu mũi:
    khi bạn tập bị chảy máu mũi thì hãy cho bạn tập ngồi xuống và duỗi thẳng chân, đầu hơi ngửa lên trên, rồi ta dùng 1 tay bịt lỗ mũi bị chảy máu, còn tay kia ta dùng ngón cái và ngón trỏ day vào 2 huyệt phía sau gáy của bạn tập ( huyệt này tên là gì em cũng chịu :bigsmile: ) chỉ cần day vài cái rồi ta dùng cạnh bàn tay chém nhẹ vào gáy của bạn tập vài cái, vậy là xong, bảo đảm khỏi:happytear (Cách này ở CLB của em dùng nhiều lần rồi).
    TENSHINKAI AIKIDO HOA SEN
    Không có các kỹ thuật bí truyền, chỉ có các kỹ thuật cơ bản được khổ luyện

Senior Member
    Thanks
    0
    đầu hơi ngửa lên trên
    Theo tôi biết và thấy thì khi chảy máu mũi thì tuyệt đối cấm ngửa đầu lên không cho máu chảy ngược vô lại , cách này thì các bạn ở nước ngoài áp dụng rất hay chỉ có người Việt Nam mình chắc do thân hình ốm yếu sợ chảy hết máu nên không dám để cho chảy ra ngoài

Junior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Yo
    Theo tôi biết và thấy thì khi chảy máu mũi thì tuyệt đối cấm ngửa đầu lên không cho máu chảy ngược vô lại , cách này thì các bạn ở nước ngoài áp dụng rất hay chỉ có người Việt Nam mình chắc do thân hình ốm yếu sợ chảy hết máu nên không dám để cho chảy ra ngoài
    Máu chỉ chảy vào trong khi ngửa hẳn đầu lên thôi anh ạ, còn ở đây chỉ hơi ngửa đầu lên thôi mà anh.
    Còn cái này là do em được học của Thầy Ngô Văn Ân ( 1 shihan trong làng Judo việt nam), vả lại cái này đã thực hành nhiều rồi , em thấy rất hiệu quả nên mới post lên đây thôi. Vì trong chuơng trình học y khoa nhu đạo mà em được học có nhiều cái rất thú vị, ví dụ như phương pháp xử lý khi sai khớp chân , tay,.. hay như bị chết sùi bọt mép ( do thực hiện đòn kubishime gây ra), nhưng CLB của em mới dùng được có phương pháp chảy máu mũi, và 1 lần giải quyết trường hợp bị sái khớp cổ chân, còn những cái kia chưa có dịp thử nghiệm :bigsmile:
    Chào thân ái!
    TENSHINKAI AIKIDO HOA SEN
    Không có các kỹ thuật bí truyền, chỉ có các kỹ thuật cơ bản được khổ luyện

Senior Member
    Thanks
    0
    Tên của mục này đã được Zen và Levan đồng ý đổi từ "Y khoa Nhu đạo" thành "Chia xẻ kinh nghiệm cứu thương khi tập võ" để phản ánh đúng nội dung hơn. (19/7/06, 1:30pm)

Junior Member
    Thanks
    0
    Tôi thấy đây là 1 chủ đề rất hay ! tại sao lại có ít bài ở mục này vậy? Mong mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm thêm cho chuyên mục thêm sinh động!:no1:

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi kuku
    Tôi thấy đây là 1 chủ đề rất hay ! tại sao lại có ít bài ở mục này vậy? Mong mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm thêm cho chuyên mục thêm sinh động!:no1:
    Vì sao Topic nầy không sôi động, vì vấn đề y tế... Thật khó mà viết 1 bài mà cá nhân người viết hay người đọc có thể tin tưởng 100% đề áp dụng, ngoại trừ kinh nghiệm cá nhân.

Nếu nó hay? tại sao Cucu khong chia sẻ ít bài cho anh em học hỏi cho nó thêm sôi động.

Mọi người, mọi thế giới ! đang chở đợi nơi Cucu đó.

Thân chào.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Hi mọi người!

Tui thì không biết gì nhiều về chuyện này nhưng lại là người được 'cứu' nhiều nhất!

Vốn là tui có 1 sư tỷ chuyên môn về Shiatsu. Mỗi lần có ai bị thương là cô ấy giúp. Cá nhân tôi bị thương khá nhiều và lần nào cô ấy cũng 'nắn xương' hay bắp thịt cho nó vô khớp lại. Ngay khi bị đau đầu gối hay nghẹt thở khi bị cảm, cô ấy cũng xoa nắn 1 số huyệt để cho khí lưu thông. Chỉ khi nào bị bong gân thì cô ấy chịu, không làm gì được sau khi coi xem có gì 'nặng' hay nguy hiểm không thôi.

Theo sư tỷ thì phần đông khi huyệt đạo bế tắc, mình hay bị đau 1 cách 'lẳng nhẳng'.

Vì không biết rõ nên tui khg dám nói bậy, nhưng thấy rất hữu ích khi có 1 vài người biết rõ huyệt đạo như sư tỷ đó.

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

nguyen thi phuong lan
    Guest
    :biggrin:chào các bạn! theo tui biết thì 2 huyệt phía sau gáy là Phong Trì đấy (nếu không nhầm). Tui có may mắn được sinh ra trong một gia đình gia truyền về Đông Y. Nhưng vì hiện tại tui đang bận túi bụi nên không thể giúp các bạn ngay được. Trước mắt khi bị chấn thương, điển hình thường trong khi tập là bong gân : các bạn nhanh chóng chườm nước đá. Sau đó dùng lá Tướng Quân (có nơi gọi là lá Láng) hơ bếp than cho nóng-dập,mọng nước, rồi xoa bóp, đắp-rịt lên vết thương,rất hiệu nghiệm. Bảo đảm 3 ngày vết sưng-bong do chấn thương sẽ xẹp và không còn đau nhức. Tuy nhiên, khi xảy ra sự cố nên chở bệnh nhân đi chụp X-Quang xem có bị gãy xương hay những đa chấn thương khác nguy hiểm hơn không. Còn khi ở sân, chỉ nên dùng cách sơ cấp cứu thôi, không nên đụng đến chuyên môn của các Bác sĩ, vì nếu như thế sẽ rất tội nghiệp cho bọn họ khi không có việc làm. Các bạn không muốn họ thất nghiệp chứ !
    Mến !
    :flirt:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    ... hơ bếp than cho nóng-dập,mọng nước...
    Cái này có nghĩa là sao??? Muội Lan chỉ dùm ... Nóng dập là sao? mọng nước là gì???

Muội có hình lá Tướng Quân (có nơi gọi là lá Láng) không? nếu có thì pót lên dùm nhe! cám ơn muội trước!:friends: :friends:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    May wá, có nơi để hỏi han rồi.
    Chẳng là mí hum trước GK tập với 1 em thế nào mà sau hôm đó đến giờ (chắc cũng nửa tháng rồi) cái vai Gk cứ đau âm ỉ. Bình thường thì vẫn hoạt động ko thấy đau, nhưng thỉnh thoảng tay giơ lên ở 1 tư thế nào đó thì nó nhói lên rất đau. Còn buổi tối, lỡ mà Gk nằm nghiêng vai bên đó thì sáng ra là từ bả vai cho đến ngón tay nhức không chịu nổi. Hồi trước nằm nghiêng hoài ko thấy bị sao cả.
    Mọi người có ai từng bị như Gk ko? Hum đó GK tập đòn xăng ki ô với em ý.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối