Tui lập lại chủ đề này (chủ đề cũ do anh JO nghĩ ra) vì thấy đây là 1 chủ đề để anh chị em đàm luận.

Cá nhân tui thì tấn rất quan trọng. Tui nhận xét thì tất cả đều tùy theo HLV. Bên này, phần đông học trò của những sensei Nhật nào có học hơn 1 môn võ đều chú trọng tớI tấn. Cái tui thấy rõ nhất là sư phụ tui, Kanai sensei, Ikeda sensei và Chiba sensei dùng tấn 1 cách khác các Shihan khác (ví dụ đinh tấn). Những Shihan này đều la tay cao thủ Judo, Iaido, (và 1 số Ryu khác nếu tui không nhầm).

Cách thức tập cũng có ảnh hưởng trực tiếp tớI tấn. Ngược lạI 1 số vỏ đường khác, Kanai sensei tuy không chính thức nói ra, ỗng khuyên những học trò đai cao (cấp 1 trở lên) nên kháng cự 1 chút nếu không bị mất thăng bằng để cho Nage biết sơ hở cuả mình.

Sau khi bị ''phản đòn'', bị Uke kéo theo khi ngã hay không vô đòn được thì tự nhiên nage sẽ tự tìm hiểu tạo sao. HLV cũng nên thường xuyên nhắc tới. Vả lạI, Sensei cũng có lớp và seminar dành riêng cho cấp 1 trở lên. Lúc này thì HLV sẽ ''khó'' hơn và chỉ 1 ít ''mánh''.

HLV và Shihan ít khi đả động tớI vấn đề naỳ nếu Nage không bị mất thăng bằng, lúc đánh đòn. Họ chỉ nhắc khi thấy quá rõ. Nếu Nage đánh vững tuy tấn không đẹp thì họ không nói gì hết. Họ nhắc là 1 chuyện, làm hay không thì tùy mình, họ chỉ nhắc lại cho những người họ thấy có khả năng, số còn lại thì thi kệ.

VớI lạI bên này tất cả mọI đai đều tập chung vớI nhau nên mấy ngườI đai cao hay chỉ cho những đai thấp. Đai thấp tấn không vững thì không sao, lên đai cao mà tấn không vững thì hơi ''nguy''. Theo tui nghĩ thì tất cả đều tùy thuộc vaò HLV.