Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 51

Chủ đề: Tấn trong Aikido

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Mới kiếm được tấm hình này trong NET

Có bạn nào tập tấn chuyên cần chưa?
    Có thử đứng tấn giống như hình không? đứng đươc bao lâu?
    Mỏi không, mỏi chổ nào, đau chỗ nào

Tâp tấn như vậy có tốt không?
    Ôi thôi, nhìn thì giống Kỵ Mã Tấn hay còn được gọi là Trung Bình Tấn, nhưng lại giống cách đứng/ngồi của bà bác em ngồi bán gạo ở đầu cầu Tràng Tiền, cách ngồi chuẩn bị bưng gạo chạy khi bị Công an hốt quá.

Kính anh.

Đừng đòi hỏi Hiepkhidao.com làm gì cho bạn, mà hãy hỏi chính bạn đã làm gì cho Hiepkhidao.com?

Administrator
    Thanks
    0
    Ôi thôi, nhìn thì giống Kỵ Mã Tấn hay còn được gọi là Trung Bình Tấn, nhưng lại giống cách đứng/ngồi của bà bác em ngồi bán gạo ở đầu cầu Tràng Tiền, cách ngồi chuẩn bị bưng gạo chạy khi bị Công an hốt quá.

Kính anh.
    Kính với chả kính. Trong khi trả lời lại không trả lời.

Ngày xưa tui gặp ông này
    http://www.hungfist.com/SIFU.html

Ổng nói là tâp tấn như vậy chuyên cần thì ..... thì .... thì ..... chưa tới 40 tuổi sẽ không đứng nổi chứ đừng nói là múa võ. Chính sư huynh của ổng đã như vây.

Tai sao?

Làm ơn trả lời mấy câu hỏi của tui bên trên. Rất quan trọng đó. Khi các bạn tập tấn, thục dầu, đứng lên ngồi xuống sẽ mỏi cơ bắp nào? Đau khơp nào?
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Senior Member
    Thanks
    0
    CUcat tập thì mỏi nhất là cái chỗ ngay khớp gối chở xuống! Mà em nghĩ chắc ai cũng zay! Chú NgDaLat phân tích thêm vì sao nó quan trọng nghen! Con xin cảm ơn! :laugh:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    CUcat tập thì mỏi nhất là cái chỗ ngay khớp gối chở xuống! Mà em nghĩ chắc ai cũng zay!
    Có ai khác không? Đang đợi xem có ai khác không?

Các bạn khác thì sao? Chị Diễm, anh DCH .....
    NgDaLat

Senior Member
    Thanks
    4
    Mỏi cơ đùi và khớp gối. Anh NGDalat cho biết sớm đi, úp mở làm tò mò quá ah !
    Hiệp khí vi thượng sách.

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi thevagrant
    Mỏi cơ đùi và khớp gối. Anh NGDalat cho biết sớm đi, úp mở làm tò mò quá ah !
    Đa số bị mỏi cơ đùi phía trên gần gối và khớp gối. Như vây thì tâp lâu ngày cơ đùi phát triển mạnh. Khớp gối cũng chắc thêm chút xíu với người trẻ.

Tuy nhiên khớp gối phải làm việc quá sức lâu ngày sẽ bị lỏng gối. Như tui bây giờ đứng lên ngồi xuống đôi khi cái gối trật bay ra ngoài. Cơ bắp thì chiu đươc nhưng cái khớp thì chiu không được.

Vấn đề đăt ra là:

Lảm sao cho cơ đùi và khớp gối làm việc ít hơn mà vẫn bảo đảm công việc được giao?

Xin các bạn góp ý. Tui cũng đang tìm hiểu đây.
    NgDaLat

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat

Kính với chả kính. Trong khi trả lời lại không trả lời.
    Anh Dalat biết không? Ba em vẫn dạy em là 'Tiên học lễ, hậu học võ' nên mới em mới kính anh như vậy đó chớ.

Đây chị là ý kiến các nhân em, tập tấn trước hết như anh Aikid đã nói: Tấn giúp cho ta đứng vững chắc, nhưng sự thật ra rất nhiều võ sư với những môn phái đánh cận chiến nhiều cho rằng đứng cho vững chỉ là 1 phần của nghệ thuật song đấu, có nhiều yếu tố khác đáng lo hơn là phải đứng vững. Các Thầy võ Tàu đã quan trọng hóa vấn đề tập và dạy tấn. Như hình anh post lên, nếu tập cái tấn như vậy thì thật là vô ích dù cho có chắc bao nhiêu đi nữa vì đâu có 1 ai khi ra chiến đấu mà đứng kiểu Kỵ mã, trung bình tấn thấp như vậy thì còn làm ăn sao được? Chắc chị tập cho chân cứng và chắc, mà nói đến chuyện tập cho chân và bắp thịt chắc thì cò nhiều cách hay dụng cụ hữu hiệu hơn là chỉ đứng như vậy.

Chỉ là ý kiến của 1 non-Aikidoka, mong các bạn và anh Dalat vui.

Kính anh.

Đừng đòi hỏi Hiepkhidao.com làm gì cho bạn, mà hãy hỏi chính bạn đã làm gì cho Hiepkhidao.com?

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Theo David nghĩ tập cái gì cũng quan trọng , cũng có cái lợi và hại của nó. Nếu chúng ta biết tập đúng , hợp lý sẽ rất hiệu quả. Tập tấn như trên cũng vậy sẽ giúp cho chân vững hơn và khi áp dụng vào đòn thế nếu người biết cách dùng bắp thịt ở chân (như anh fourever nói) thì đòn sẽ mạnh hơn.
    Mấy thầy xưa thường tuyển võ sinh bắng cách thử cho người xin vào môn võ thử tập tấn để thử thách tính kiên trì, ý chí.

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi GauTUTAM

Anh Dalat biết không? Ba em vẫn dạy em là 'Tiên học lễ, hậu học võ' nên mới em mới kính anh như vậy đó chớ.

Đây chị là ý kiến các nhân em, tập tấn trước hết như anh Aikid đã nói: Tấn giúp cho ta đứng vững chắc, nhưng sự thật ra rất nhiều võ sư với những môn phái đánh cận chiến nhiều cho rằng đứng cho vững chỉ là 1 phần của nghệ thuật song đấu, có nhiều yếu tố khác đáng lo hơn là phải đứng vững. Các Thầy võ Tàu đã quan trọng hóa vấn đề tập và dạy tấn. Như hình anh post lên, nếu tập cái tấn như vậy thì thật là vô ích dù cho có chắc bao nhiêu đi nữa vì đâu có 1 ai khi ra chiến đấu mà đứng kiểu Kỵ mã, trung bình tấn thấp như vậy thì còn làm ăn sao được? Chắc chị tập cho chân cứng và chắc, mà nói đến chuyện tập cho chân và bắp thịt chắc thì cò nhiều cách hay dụng cụ hữu hiệu hơn là chỉ đứng như vậy.

Chỉ là ý kiến của 1 non-Aikidoka, mong các bạn và anh Dalat vui.

Kính anh.
    Ậy ây! Đùa chứt thôi mà

Đúng như Gaututam nói. Theo tui hiểu thì đứng vững chỉ là phần căn bản của võ thuật. Nhiều khi cái không vững mới là cái chết người (túy quyền chẳng hạn).

Mà theo tui biết tập đứng tấn không phải chỉ cho chân khỏe. Nếu cho chân khỏe thì đã có nhiều cách luyện tâp cho chân và các bắp thịt chân như Gấu đã nói. Tập đứng tấn quan trọng lắm. Đứng tấn sẽ giúp cho có sự cảm nhận của cơ thể liền lac thành một khối. Cái cảm nhân đó là căn bản cho sự vận chuyển KI sau này. Chân khỏe mà thiếu sư cảm nhận thì quyền pháp giống như dumb bomb, đánh người mà hổng trúng. Có sư cảm nhận thì quyền pháp giống như có GPS, laser hướng dẫn, đánh đâu trúng đó. Điều cuối cùng và căn bản nhất đứng tấn để dưỡng Thần.( Lạ nhỉ)

Bây giờ trở lại cách tập đứng ở trên. Theo như một số thầy dậy võ thì đứng như vậy không tốt chút nào. Đứng như vậy chỉ để biểu diễn mà thôi. Ai mà học lóm về ráng tập sẽ bị hư đầu gối. Tập đứng chỉ nên đứng cao cao thôi

Trở lai hình trên. Thay vì dùng bắp thịt đùi trên quanh gối. Ta có thể dùng bắp thịt mông và hệ thống gân cơ quanh hông? Các bạn nghĩ sao? Mấy hôm nay đi kiếm hình anatomy về cơ bắp quanh hông và đùi mà chưa thấy.
    NgDaLat

ngoctan
    Guest

Tôi có một ít cơ hội tiếp xúc và luyện tập Aikido trong một thời gian , nhân dịp đọc được bài viết này xin mạng phép đưa ra một vài ý kiến nhỏ về câu hỏi bạn đặt ra :
    Trả lời : Như bạn đã biết bài tập đầu tiên cho các tân võ sinh và kể cả các võ sư thành đạt đều bắt đầu bằng TENKAN. Trong câu hỏi của bạn có thắc mắc về tấn pháp , thật sự ra Tấn Pháp của Aikido nằm lồng trong bài tập TENKAN vì yêu cầu của bài tập TENKAN là :
    1/Sự xoay chuyển nhanh nhẹn , linh hoạt (tốc độ)
    2/Sự kết hợp giữ thăng bằng trong khi xoay (chiều cao đầu không di chuyển lên xuống trong khi xoay)
    3/Sự quan sát tin tường trong khi di chuyển (để quan sát , quyết định ra một đòn thế thích hợp tương ứng)
    4/Sự tập trung nguyên khí tại đan điền (chuẩn bị cho một nội lực phát ra khi vào đòn)

Như vậy trong bài tập TENKAN bạn phải thực hiện một chuổi các hành động phức tạp , trong đó bao gồm cả tấn pháp , thăng bằng , quan sát ,tập trung nội lực để chuẩn bị ra đòn v.v... .Riêng trong trường hợp này do phải di chuyển nhanh nên tấn pháp trong trường hợp này là những tấn nhỏ liên hoàn

Còn trong trường hợp kết thúc hay bắt đầu một đòn v.v... bạn cũng phải có tấn pháp , nhưng tấn pháp trong Aikido không chỉ là tấn pháp đơn thuần mà nó thay đổi theo từng đòn thế tương ứng

Tóm lại trong phương pháp huấn luyện Aikido đã có lồng vào các thế tấn , nhưng trong Aikido các tấn pháp được hướng dẫn trực tiếp , cụ thể vào từng đòn thế không chung chung (vì các thế tấn phải phục vụ cho một mục đích , yêu cầu nào đó trong trương hợp rất cụ thể !)

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối