Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 14 của 14

Chủ đề: Kỹ thuật hay Nghệ thuật trong việc dùng sức

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Trích dẫn Gửi bởi Amateur_aikidoka

thời điểm vào đòn rất quan trọng, nó quyết định việc thực hiện kỹ thuật có thành công hay ko. Mình lấy 1 ví dụ: Shomen Uchi Ikkyo omote với đòn này thày mình chỉ rõ rằng, thời điểm vào đòn tốt nhất là khi Uke đang đưa tay lên gần hết cỡ, mặc dù nhìn qua giống như lực chống lực nhưng thực tế là bị triệt tiêu theo trục tay nage qua thân và xuống đất.
    Trước kia David cũng nghỉ như vậy. Nhưng khi tập với người bự con hơn thì không đánh được đòn này đâu (Shomen Uchi Ikkyo) vì ở tư thế Uke "đang đưa tay lên gần hết cỡ" thì lực Uke chưa tung ra vô đòn bạn cảm thấy Không đối lực (vì cách vô đòn của bạn đối lực nên mới chọn thời điểm đó). Ở tư thế (như trên) Uke chưa tung lực nhưng Uke vẫn còn vững và có thể thay đổi đòn khác nếu cần.
    Trong truyện kiếm hiệp của Cổ Long có nhận xét rât hay : " Thời điểm một đòn thế trở nên yếu nhất là lúc đòn đang tung ra (đánh ra)".

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi david
    Trước kia David cũng nghỉ như vậy. Nhưng khi tập với người bự con hơn thì không đánh được đòn này đâu (Shomen Uchi Ikkyo) vì ở tư thế Uke "đang đưa tay lên gần hết cỡ" thì lực Uke chưa tung ra vô đòn bạn cảm thấy hông đối lực vì cách vô đòn của bạn đối lực nan mới chọn thời điểm đó. Ở tư thế (như trên) Uke chưa tung lực nhưng Uke vẫn còn vững và có thể thay đổi đòn khác nếu cần.

David thử đẩy cùi chỏ Uke vể phía mặt hắn hay đẩy ra phía sau thử đi, khi Uke vừa dơ tay lên để chém shomen, xong cho tui hay xem uke còn đứng vững nổi nữa không? Gặp Uke to con như mấy thằng Mỹ thì vô đẩy bằng nguyên khối thì tụi nó cũng bị bật ra đằng sau! Thử đi rùi cho tui hay!

Bên tui làm như Amateur nói và nếu làm đúng thì Uke chịu thôi!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

sammo
    Guest
    david wrote:

Trước kia David cũng nghỉ như vậy. Nhưng khi tập với người bự con hơn thì không đánh được đòn này đâu (Shomen Uchi Ikkyo) vì ở tư thế Uke "đang đưa tay lên gần hết cỡ" thì lực Uke chưa tung ra vô đòn bạn cảm thấy hông đối lực vì cách vô đòn của bạn đối lực nan mới chọn thời điểm đó. Ở tư thế (như trên) Uke chưa tung lực nhưng Uke vẫn còn vững và có thể thay đổi đòn khác nếu cần.
    có gì bạn gặp 1 người bự hơn mình nhiều thì bạn muốn đánh Ikkyo thì bạn có thể đè tay đối thủ bằng trọng lượng cơ thể bằng việc dùng nách và chịu toàn bộ trọng lượng lên điểm đó (đòn này chuyên dụng để đánh dân bự con) , không tin cứ thử coi tụi nó chịu nổi không , ác hơn tý thì có thể nhún nhún vài cái hehehe:biggrin:
    còn nếu ko thích thì có thể đánh đòn Ikkyo ngược cũng là chiêu xài rất tốt , đòn này đòi hỏi cảm giác lực hơi tốt 1 tý nhưng cũng ko khó lắm

:focus:

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Trích dẫn Gửi bởi sammo

có gì bạn gặp 1 người bự hơn mình nhiều thì bạn muốn đánh Ikkyo thì bạn có thể đè tay đối thủ bằng trọng lượng cơ thể bằng việc dùng nách và chịu toàn bộ trọng lượng lên điểm đó (đòn này chuyên dụng để đánh dân bự con) , không tin cứ thử coi tụi nó chịu nổi không , ác hơn tý thì có thể nhún nhún vài cái hehehe:biggrin:
    còn nếu ko thích thì có thể đánh đòn Ikkyo ngược cũng là chiêu xài rất tốt , đòn này đòi hỏi cảm giác lực hơi tốt 1 tý nhưng cũng ko khó lắm

:focus:

Sammo đọc chưa kỹ rồi, Mình muốn nói đến lúc vô đòn đó chứ. Còn như bạn nói là động tác tiếp sau rồi. Nếu đánh đúng kỹ thuật thì đòn Ikkyo đâu sợ bự con hơn mình, lực càng mạnh thì té càng nặng mà Nage vẫn ung dung tự tại.

Nếu gặp người bự con mà bạn đè bằng nách coi chừng bị hốt cả hai chân đó vì càng gần vai càng gần đường tâm của Uke bạn mà nhẹ cân hơn là tiêu :focus: . Đòn Ikkyo ngược đánh sao dzậy bạn?

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12