Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Kết quả 41 đến 42 của 42

Chủ đề: XIN ĐẶT CÁC CÂU HỎI VỀ VÕ THUẬT T I ĐÂY.

nvkam
    Guest
    Em có câu hỏi ko biết có phù hợp với topic ko.Chẳng là em có thắc mắc về việc huấn luyện võ thuật cho cảnh sát, quân đội ở VN cũng như các nước khác....Họ chỉ tập cái gọi là "võ tổng hợp" thôi hay là song song với có tập bài bản một môn nào đó ko??Nếu có thì thường là những môn j , cách tập ra sao ,có theo hệ thống đai đẳng như chúng ta ko???...Rất mong anh chị nào biết chỉ giáo!!!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tui khg biết bên VN thì sao nhưng mỗi nơi 1 cách khác. Việc huấn luyện cho cảnh sát và quân đội hoàn toàn tùy thuộc vào từng xứ và từng binh chủng.

Ví dụ bên Bắc mỹ, cảnh sát của mỗi thành phố đều biệt lập và tập luyện 1 cách khác nhau. Họ được chỉ 1 số đòn phòng thân lấ từ nhiều môn võ khác nhau. Tui biết 2 thầy aikido đã huấn luyện cho cảnh sát của 2 TP ở 2 nước khác nhau.

Thầy Clyde Takegushi đã huấn luyện cho cảnh sát ở mỹ (khg nhớ rõ TP nào, khg biết anh 4ever biết khg) và 1 thầy khác là HLV của cành sát dã chiến / quân cảnh (military và Riot police) cho cảnh sát ở thủ đô Caracas của Venezuela (Nam Mỹ).

Tui cỏ đi seminar với 2 thầy đó và đã có dịp nói chuyện với họ. Cả 2 là dân aikido hết, nhưng khi họ chỉ cho cảnh sát thì chỉ lấy 1 vài đòn ra để chỉ thôi. Đòn hay chỉ nhất là sankyo, nikkyo và 1 số đòn khác biến cải. Nikkyo khóa tay kiểu "lạ" như tui đã nói trong bài nikkyo.

Bên Nhật thì aikido Yoshinkan được dạy cho cảnh sát nhưng cách dạy cũng khác. Đai đẳng cũng có nhưng đòn khác và được biến chế rành riêng cho cảnh sát. Có đánh gậy luôn.

Tóm tắt lại, mỗi nơi mỗi khác và khg có thống nhất.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345