Anh Levan biết không, đối với tui võ là võ, chứ chả có võ tình thưong gì hết ráo! Hiền hay khg là tùy mình!

Với tui, muốn tiến bộ trong Aikido thì mình phải biết đòn nó hiểm ra làm sao! Như Ikkyo, đòn căn bản, rất nhiều người khi kết thúc là để tay Uke xuống đất liền! Tui thì lúc nào cũng kê cánh tay Uke lên đùi để nếu gặp Uke láu cá hay lôi thôi là 'a lê hop' bye bye cái chùi chỏ! tui kèm uke cứng ngắc, và sau đó tui mới đẩy tay Uke xuống đất như mình hay thấy!

Trong tất cả mọi đòn, khi tui tập lúc nào tui cũng nghĩ như sau:

- Khi làm Nage, tui xem lúc nào có thể atemi địch và để ý xem sơ hở của mình là chỗ nào và lúc nào tui cũng hoỉ Uke xem liệu hắn có thể phản đòn vô mấy chỗ tui nghĩ là hở

- Khi làm Uke, lúc nào tui cũng nghĩ tới làm sao phản đòn! Cảm nhận những chỗ tui cảm thấy có thể thoát được và ráng tránh những lỗi đó khi tới lượt tui làm Nage.

Tui tập như vậy trong vòng 5-6 năm.Tới lúc đó, khi tui thấy là mỗi lần vô đòn mà Uke bị 'dính đòn' cứng ngắc thì lúc đó tui mới nghĩ tới 'nhẹ tay' và kềm chế.

Đối với tui 'võ tình thương' là mình c1 thể kềm chế địch thủ hay hạ địch tùy theo mình. Cái khác giữa Aikido và mấy võ khác là chỗ đó thôi (theo định nghĩa nông cạn của tui). Mấy võ khia thường thường là hạ địch không à!

Tập aikido mà khi nghĩ ngay từ lúc đầu là 'võ tình thương' thì sẽ chả đi xa đâu! Lõ đụng chuyện mà phải dùng tới võ thì sẽ bị đánh phù mỏ luôn đó! Tui biên câu này, mấy người đừng có hiểu lầm và nghĩ là tui khuyến khích mấy người mới tập, đánh vũ phu đâu nhe, nhưng chỉ khuyên là nên nhìn 1 cách thực tế chút xíu!