Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13

Chủ đề: Một tháng ở Dojo của thầy Saotome ở Washington DC

Administrator
    Thanks
    0
    Võ sinh trong buổi tập không nói chuyện với nhau nhiều, chỉ hì hụi tập và té đùng đùng. Nói thẳng ra là không có kiểu "nghiên cứu" như ở Việt Nam, tức là không có ai đứng trơ trơ ra bảo nage là đánh thế này sai rồi, không đánh được đâu. Không có cảnh đai trên giảng đạo cho đai dưới là phải đánh thế này thế nọ, vì lý do thế này thế nọ. Việc đó - ở Shobukan - là việc của HLV, và HLV cũng chỉ đưa ra nhận xét và làm mẫu trước toàn thể lờp chứ không đi đến tận nơi mà chỉ bảo từng cá nhân. Kiểu này lợi hay hại chỗ nào, xin miễn bàn và nhường cho anh chị em tự có quan điểm.
    Hồi tui mới tập cũng bị chỉnh mấy lần vì cái tật bép xép "chỉ bảo" kiểu ở VN. Ông Sensei cũng lich sư không nói thẳng mà chỉ đề cập khi tất cả ngồi vòng tròn sau buổi tập. Ổng nói là trong 1 lớp tập chỉ có 1 người teacher các sempai là guidance. Teacher nói và phân tích, guidance làm động tác là nhiều, chỉ nói khi cần thiết.

Lâu lâu chổ tui có buổi tập "im lăng" không nói gì hết. Tất cả chỉ ra dấu và động tác
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Steven
    Guest
    hay thật!bên vn nay khác thiệt!Nhưng thường ở vn các thầy có đẳng cấp thật sự hơi ít! mà so với tiền thù lao(hơi kinh tế 1 chút ) thì dâu có ai mà chuyên tâm như các thầy bên nước ngoài.:hmm2: vì vậy việc "trật tự,chỉ co 1 teacher" như vậy là hơi khó để thực hiện(theo y riêng của mình)!!:smug:

Senior Member
    Thanks
    0
    Mỗi nơi mỗi kiểu, Rừng nào cọp đó, nói chung là mình cũng ko nên so sánh gì nhiều vì mỗi nơi có cái thuận lợi và khó khăn riêng, quan trọng là ta học được những gì từ những nơi đó mà thôi, nếu hợp thì học tiếp, ko hợp thì ta kiếm chỗ khác mà học ! Hehehe...... :laugh: :laugh: :drinks:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12