Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Thi len dai, thi 1 chong nhieu nguoi

mindbao
    Guest
    Chào các bạn hôm nay tôi xin được phép giới thiệu với các bạn kĩ thuat 1 chống nhiều người ( chỉ dùng khi thi lên đai)
    Quang trong nhất là phải nhanh và di chuyển thật tốt. Nhưng thứ mà giúp các bạn nhiều nhất trong kỹ thuật này đó chính là xoay tenkan. Các bạn tập xoay càng nhiều thì nó sẽ càng giúp ích cho các bạn nhiều hơn.

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    kỹ thuật 1 chống nhiều người- randori- cũng đã được bàn luận trước đây
    ( http://hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=347 )
    nói chung, theo aikikai thì cần nhiều yếu tố để đánh randori hiệu quả. xoay Tenkan cũng có cái lợi, nhưng không nên lạm dụng , đôi khi mình phải "chạy" (không phải chạy chốn đâu à nghen) để chủ động chọn uke.
    ý kiến cá nhân thôi nghen !:laugh:
    Practice Make Perfect

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aikikai
    kỹ thuật 1 chống nhiều người- randori- cũng đã được bàn luận trước đây
    ( http://hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=347 )
    nói chung, theo aikikai thì cần nhiều yếu tố để đánh randori hiệu quả. xoay Tenkan cũng có cái lợi, nhưng không nên lạm dụng , đôi khi mình phải "chạy" (không phải chạy chốn đâu à nghen) để chủ động chọn uke.
    ý kiến cá nhân thôi nghen !:laugh:
    Sensei của DCH cũng nói y như Aikikai vậy đó, đừng có lạm dụng dùng đòn nầy nhiều quá nó mất đẹp và tạo nên thói quen khi cận chiến thật sự sẽ luýnh quýnh không đáp ứng nổi sự tận công thật của Uke (ngoài đời).

Nếu có dịp ước mong anh Mindbao, hướng dẫn cho đàn em thêm chút kiến thức ngoài đời nếu hoàn cảnh phải dùng Aikido đương đầu với nhiều đối thủ cùng một lúc, anh có kinh nghiệm gì trong chuyện đó thì truyền cho anh em nhe. Chưa tìm thấy tài liệu nào của Aikido nói về nó hết !.

Thân chào.

mindbao
    Guest
    Chào các bạn, tôi có 1 chuyện nè ! có thằng trong lớp võ tui đó, quanh năm suốt tháng trong sân tôi, tôi chỉ thấy nó tập đúng 1 đòn duy nhất đó là shiho nage. Tới lúc đi ra ngoài đường nó gặp mấy thằng say rượu, nó đánh shiho thành phả xạ luon d0ó mấy bạn. Chuyện này có thật 100%.
    Đó là nó đánh 2 thằng, còn 3 thằng thì tôi nghĩ các bạn nên chọn 1 nơi nào đó thích hợp để ra đòn. Tốt nhất là những nơi mà bảo đảm rằng sẽ không có bất kì 1 đối thủ nào đứng sau lưng bạn cả.

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi mindbao
    Chào các bạn, tôi có 1 chuyện nè ! có thằng trong lớp võ tui đó, quanh năm suốt tháng trong sân tôi, tôi chỉ thấy nó tập đúng 1 đòn duy nhất đó là shiho nage. Tới lúc đi ra ngoài đường nó gặp mấy thằng say rượu, nó đánh shiho thành phả xạ luon d0ó mấy bạn. Chuyện này có thật 100%.
    Đó là nó đánh 2 thằng, còn 3 thằng thì tôi nghĩ các bạn nên chọn 1 nơi nào đó thích hợp để ra đòn. Tốt nhất là những nơi mà bảo đảm rằng sẽ không có bất kì 1 đối thủ nào đứng sau lưng bạn cả.
    Thì ra shiho nage chuyên dùng để đánh mấy anh em say rượu, đòn này hay lắm, sẽ luyện nhiều hơn.

Nhưng anh Mindbao ơi ! làm sao để biết mình nơi chọn là thích hợp để ra đòn khi đánh 2,3 người?, ra đòn gì thích hơp nhất?... Nếu mình chọn những nơi không có đối thủ sau lưng, mình có nên kêu nó "Không được đứng sau lưng tao nghe tụi bây?" hay là phải làm gì để "bảo đảm" là anh em biết tư cách đánh lộn, không được đứng sau lưng dân Aikido chúng mình?, vì nếu đứng xoay lưng vào chổ bức tường che lưng chẳng hạn.. thì lở cần rút lui không được thì sao?

Mong anh chỉ giúp nhe, tui thật sợ bị mấy cái đòn "Bề hội đồng" nầy lắm, lở thì chết đời luôn !...

Thân mến:friends: :friends:

mindbao
    Guest
    Chao cac huynh đệ, noi thật thì tôi chưa bao giờ đánh nhau ngoai duong cả, nhung mà nếu các bạn có coi phim do steven segal đóng thì các bạn sẽ thấy nhung chieu đòn dứt khoát của ông. Và nếu các bạn đạ từng nghe nói đến các cao thủ thì họ không bao giờ học 1môn võ cả dau các bạn. Vd như ông DANG THONG PHONG chang han,ông dat duoc 6th AIKIDO; 6th JUDO, 8th HAN BAN DUONG....