Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Kỷ niệm về những lần Sparring, Cross training

Hybrid View

Hector
    Guest

Kỷ niệm về những lần Sparring, Cross training

Em xin phép lập chủ đề này để điểm lại những lần Aikido xuất hiện trong khi sparring, cross training với các môn võ khác và cũng xin được nghe về kinh nghiệm của các anh, các bác ạ.

- Em tập Aikido bắt đầu từ năm 2008, sau khi lên thành phố lớn học đại học. Nghỉ hè em lại trở về quê và tập ở võ đường Cổ Truyền mà đã theo học vài năm. Một lần sparring với bạn tập, khi bạn đó tung cú đấm thẳng, em nắm lấy cổ tay bạn rồi bước ra phía sau lưng, định nhập nội để đánh Irimi nage tenkan. Bất ngờ bạn ấy dùng tay còn lại đánh lật chỏ ra sau. May sao em kịp quay đầu đi nên đòn đó chỉ đập vào gò má. Đúng là một phen nhớ đời, từ đấy em luôn nhớ đánh Irimi thì phải giữ cánh tay không bẻ cong để đề phòng.

- Khoảng những năm 2011 ở thành phố xuất hiện một câu lạc bộ giao lưu võ tự do. Anh em ham mê võ thuật tập trung ở đó mỗi tuần một lần để sparring với nhau, không phân biệt môn võ. Có lần em được giao lưu với một bạn tập Tán Thủ (Sanshou). Khi em tung một cú Atemi thăm dò, bạn đó né về sau và phản công bằng cú Side kick, sau đó bồi thêm một cú Roundhouse kick. Cú side kick thì chưa tới tầm còn cú roundhouse thì em đẩy nó trượt qua người rồi nhập nội và ném Irimi nage không xoay Tenkan. Tuy làm bạn ấy mất thăng bằng nhưng vì cú ném chưa dứt khoát nên bị bạn tập ôm cổ lôi cả em ngã xuống. Sau lần đó em biết thêm một điều là đòn thế của người ta tấn công không quan trọng, mình chỉ cần quan tâm đến vector của đòn đánh thì dù đấm hay đá cũng có thể triển khai kỹ thuật Aikido được.

- Lần khác khoảng năm 2015 là giao lưu với bạn tập Nhu thuật Ba Tây (Brazilian Jiujitsu - Bjj). Hai bên bắt đầu từ tư thế ngồi. Khi bị bạn tập túm lấy cổ áo, em dễ dàng dùng thế Tenchi nage mà ném bạn ấy ngã ngửa ra được. Nhưng kỹ thuật của Bjj lúc này mới phát huy, em cố dùng cạnh tay chẹn ngang cổ thì bị bạn tập xoay người hóa giải, sau đó họ dùng hai tay ôm ra sau gáy em, hai chân quắp ngang eo rồi cả cơ thể siết chặt lại khiến mình không vùng vẫy được và phải tap out. Sang hiệp hai vì chưa ăn sáng lại tập mệt trước khi sparring nên em không còn sức chống trả nữa, chỉ còn cách ngồi seiza và duỗi tay theo kiểu unbentable arm để giữ đối thủ cách xa mình. Bất ngờ là lần này lại không thấy đối thủ triển khai được đòn gì nữa cho đến hết giờ. Sau đó mới vỡ lẽ ra rằng thế ngồi seiza cũng là một thế phòng thủ hữu hiệu của Bjj. Ở trận đấu tiếp theo em thấy anh Coach là Bjj champion cũng phòng thủ bằng thế này.

- Thời gian sau này em lại được dịp sparring với đối thủ môn Bjj. Lần này vì có kinh nghiệm trước nên gặp cơ hội là em trèo lên ngồi seiza trên một bên đùi của họ, khóa chặt lấy một chân. Nhờ vậy mà đối thủ xoay trở rất khó khăn. Khi họ cố dùng thế hai tay ôm gáy mà vít xuống thì em tỳ hai cánh tay unbentable lên bụng họ. Bởi vậy nên bạn tập càng vít mạnh thì bụng họ càng bị ép. Cuối cùng khi bạn tập đã mệt nhoài vì vùng vẫy và dùng sức thì em bẻ Nikyo thành công.

- Khoảng năm 2017 thì em trở về quê nhà và lập một võ đường tư để tiếp tục tập Aikido với vài anh chị em. Tình cờ quen được với một bạn tập boxing đã được 7 năm, từng đánh giải của tỉnh nhưng thời điểm ấy chắc bạn đó nghỉ lâu rồi vì người đã mập lên trên 100 kg. Khi bạn ấy bảo muốn được xem đòn Aikido thì em dẫn bạn về võ đường, bảo bạn túm nắm theo các kiểu khác nhau và biểu diễn vài thế ném thông thường. Dù người bạn này có sức lực cơ bắp khá tốt nhưng có lẽ vì không quen các môn grapling nên các đòn Aikido mềm dẻo triển khai khá dễ dàng. Sau đó bạn ấy vào thế thủ boxing một cách điêu luyện và tiến lên rất từ tốn, vững chãi. Thấy vậy em vừa lùi vòng quanh sân vừa dùng mấy đòn Atemi dứ để bạn không tiến vào đúng tầm tung cú đấm hiệu quả được. Xoay quanh hai vòng như vậy thì bạn sốt ruột và tung một cú đấm với, ngoài tầm. Lúc đó em tránh cú đấm, nhập nội về phía ngoài và vuốt nhẹ tay qua mặt bạn tập theo hướng đòn Irimi nage không Tenkan rồi chạy về phía sau. Lúc này hai bên đều phục nhau nên ngừng giao lưu mà ngồi đàm đạo lý thuyết. Bạn ấy tỏ ra cũng rất thích nguyên tắc và triết lý của Aikido.

2. The Following User Says Thank You to Hector For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn Hector đã chia sẻ kinh nghiệm cá nhân. Hồi xưa lúc còn trè tui cũng giao lưu với 1 số bạn học võ khác, như TKD, karate. Judo. Tui chỉ thấy khó vơi dân Judo vì cũng là võ nhu và đan điền họ thấp lắm. Bị quăng tơi bời. Khi giao lưu như vậy, vô đòn được hay không hoàn toàn nhờ kinh nghiệm cá nhân thôi. Cách nhập nội, atemi, làm mất thăng bằng và biến hóa đòn (henkawaza) rất quan trọng.

Hector mở võ đường ở tỉnh nào vậy ? Có dịp về VN sẽ ghé thăm.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng