Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 19 của 19

Chủ đề: Các bài tập khởi động và các bài tập căn bản (aiki taiso)

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Bài tập căn bản số 3
    (Tebuki shindo, lắc cổ tay)

Đứng tự nhiên với vai thả lỏng, tinh thần tập trung vào nhất điểm..
    Xuôi hai cánh tay, thả lỏng cho thoải mái 2 bên hông, không vận sức vai. Lắc cổ tay thật nhanh, khoáng trương khí của bạn như thể tâm điểm trải ra khắp mặt đất. Nếu bạn dồn sức vào các đầu ngón tay thì sẽ không lắc nhanh đc. Khi lắc cổ tay, hãy để các rung động từ cổ tay lan khắp cơ thể ,nếu ko thả lỏng người sẽ ko cảm nhận được.
    Biến thể của động tác này là đưa 2 tay giang ngang, và lắc cổ tay. cách thức cũng giống như trên..

Bài tập này ko cần lập lại nhiều lần. có thể kéo dài thời gian "lắc"..:laugh:
    Practice Make Perfect

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Bài tập căn bản số 4
    (động tác chèo thuyền)

Thông thường, thật dễ dàng cho bạn để giữ Ki tại 1 điểm khi bạn đứng yên 1 chổ. Nhưng khi bạn di chuyển qua trái, ph?i, trư?c sau thì vi?c đó trở nên khó khăn. Vì thế việc luyện tập bài tập này rất cần thiết để duy trì điều kiện đó khi di chuyển.

đầu tiên, bạn tiến chân trái lên trước. Khi đếm một, bạn đánh hông về phía trước, mang sức nặng từ chân phải sang chân trái( chân phải phía sau thẳng lên, chân trái sẻ hơi khụy xuống ở đầu gối)
    Hai tay bạn sẽ vẽ một vòng tròn nhỏ, vai bạn xoay rồi chúc xuống mạnh, duỗi thẳng liền khi hông di chuyển, cổ tay bạn gặp lại phía trong, các ngón tay chỉ vào người bạn. Bạn không nên khum người về phía trước.
    Khi đếm hai, bạn thụt đùi về, thẳng chân trái và cong chân phải, sức nặng chân phải trở lại đè lên chân phải, 2 cánh tay cũng theo sự chuyển động của hông thu về thông thả bên sườn bạn, các ngón tay cúp lại để làm nửa nắm đấm.

Nói thêm về việc di chuyển của cánh tay, 2 cánh tay của bạn di chuyển nhưng không phải bởi sự chủ động của cơ bắp hay xuất phát từ vai mà sự dịch chuyển đi theo chuyển động của cơ thể.
    Nhưng luôn ghi nhớ rằng bài tập này chủ yếu tập hông hơn là tập cho tay..

Huấn luyện viên có thể kiểm tra bài tập của bạn.
    Một là HLV chặn bạn ở tiếng đếm một, và cố đẩ cánh tay khoáng trương của bạn từ dưới lên theo hướng vai hoặc đẩ vào hông bạn từ phía sau. Nếu bạn khoán trương Ki ở cổ tay và giữ vững nhất điểm bạn sẽ không bi lây chuyển.
    Hai là HLV chận bạn ở tiếng đếm thứ 2, đẩy vai bạn trở lại sau. Phải làm sao cho HLV không thể lật được sự vững vàng thẳng đứng của bạn.

Cc b?n tham kh?o thêm ? đây:
    http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=7
    Practice Make Perfect

pnhoangnam
    Guest
    Anh Akikai, hết chưa ? Có thể share cho em cuốn sách đó dc ko ?

Mr.MítĐặc
    Guest
    Bác aikikai share tiếp đi! Em mới học buổi đầu tiên ngày hôm qua, lên đây đọc bài này thất hữu ích lắm. Hôm qua ù ù cạc cạc chả thực hiện được mấy, đọc bài này thấy sáng láng ra bao nhiêu! :friends:

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    vui khi thấy bài của aikikai có ích cho bạn. Thời gian sau tết aikikai hơi bận nên không có đủ thời gian để thực hiện tiếp. sẽ cố gắng hoàn thành trong thời gian sớm nhất.:friends:
    Practice Make Perfect

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Bài tập căn b?n số 5
    (Shomen uchi ikkyo, ikkajo)

Shomen-Uchi Ikkyo (Ikkajo)
    Đây là bài tập luyện di chuyển căn bản của đòn Shomen-uchi ikkyo khi mà uke chém vào đỉnh đầu của bạn.
    Khi đếm 1,chân trái bước lên nửa bước, các ngón tay mở rộng duỗi thẳng, đánh lên từ hông và tự nhiên dừng lại ở khoảng ngang mắt. Hông bạn dịch chuyển tương tự như bài tập số 4. Bạn nên cố gắng giữ nhất điểm ngay cả khi bạn giương tay lên.

Khi đếm 2, chân phải bạn lùi lại nửa bước. Hai cánh tay trở lại bên mình.

Thực hiện tương tự với chân phải, mỗi bên 5 lần.

Huấn luyện viên có thể kiểm tra bài tập của bạn
    HLV chận bạn ở tiếng đếm thứ 1, HLV có thể nắm cổ tay của bạn rồi cố đẩy, cố gắng làm cánh tay bạn cong hoặc đẩy bạn ra phía sau . Nếu bạn giữ nhất điểm tốt, bạn sẽ không bi lây chuyển.
    Các cách kiểm tra khác cũng giống với bài tập căn bản số 4.

Bài tập căn bản số 6
    Khi đếm 1, chân trái bạn bước tới nửa bước, kéo chân phải sát ngay sau, trong khi đánh lên như ở bài tập số 5
    Khi đếm 2, chân phải bạn sẽ lùi lại nửa bước, chân trái cũng rút lại. Hai cánh tay trở lại bên mình
    Mục đích của bài tập này là để điều hợp sự khoáng trương tập trung của bạn với với bước đi tới và bước lùi.
    (bài tập này không có hình mình họa, nhưng các bạn có thể hiểu đơn giản là bài tập này là bài tập căn bản số 5 kết hợp với bước di chuyển tới và lùi)

Practice Make Perfect

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Bài tập căn b?n số 7
    (Zengo Undo)

(là bài tập 5 kết hợp với thay đổi hướng trước sau)

Đầu tiên bạn thực hiện như giai đoạn 1,2 của bài tập 5.Khi bạn mang hông về sau và thu 2 cánh tay bên mình.
    Nghe tiếng đếm 3, bạn xoay đùi 180 độ về bên phải (nửa vòng), xoay cả 2 bàn chân nhưng không lùi bước. Bây giờ bạn ở vào tư thế ban đầu của bài tập số 5 chỉ khác là: lần này chân phải bạn phía trước. Từ tư thế này bạn thực hiện tiếp như bài số 5, rồi lại xoay...
    Bài tập có mục đích chống lại các cuộc tấn công chém Shomen uchi ở đằng trước và đằng sau.

Practice Make Perfect

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Bài tập căn bản số 8
    (happo undo, bi t?p tm hư?ng)

l bi t?p khuy?ch đ?i c?a bi t?p căn b?n s? 5.

(bi ny hơi kh di?n gi?i nên cc b?n theo di hnh k? đ? c th? hi?u đư?c.)

Nghe đ?m 1: b?n đưa chân tri lên hư?ng 1, ko chân ph?i v? sau, cho hông nho t?i trư?c, vung tay lên. Ti?p, b?n ko hông v? sau cho tay tr? v? vi th? t? nhiên ? bên hông.
    Nghe đ?m 2: b?n xoay hông 180 đ? v? bên ph?i, xoay ngư?i n?a vng trên c? 2 chân v? hư?ng 2. th?c hi?n gi?ng bi t?p 5 v?i chân ph?i pha trư?c.
    Nghe đ?m 3: xoay hông 90 đ? v? bên tri v? hư?ng 3. Th?c hi?n như BT5 v?i tri pha trư?c.
    Nghe đ?m 4: xoay hông 180 đ? v? bên tri v? hư?ng 4. Th?c hi?n như BT5 v?i ph?i pha trư?c.
    Nghe đ?m 5: xoay hông v? hư?ng n?m gi?a 2 v 4.
    Nghe đ?m 6: xoay hông v? hư?ng n?m gi?a 1 v 3 .
    Nghe đ?m 7: xoay hông v? hư?ng n?m gi?a 1 v 4.
    Nghe đ?m 8: xoay hông v? hư?ng n?m gi?a 2 v 3.

Kh?i đ?u bi t?p ch?m ri, chnh xc v tăng t?c t? t?.

Practice Make Perfect

phamtatdac86
    Guest
    Nhớ cho em mượn sách nghen! Đọc trên mạng mỏi mắt quá, về nhà nghiên cứu kỹ hơn! anh pót bài hay quá, không hổ danh là người hướng dẫn em hihi...

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12