Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Bảo vệ khớp gối khi luyện tập?

Member
    Thanks
    5

Bảo vệ khớp gối khi luyện tập?

Hello mọi người.
    Gần đây em đi tập thấy đầu gối và cổ chân không được ổn lắm. Nhất là khi xoay tenkan, xoay người khi đánh shihonage, cảm giác lực xoay tác động vào đầu gối rất rõ. Có khi mải đánh, xoay mạnh quá, cảm giác như đầu gối lệch khỏi khớp.
    Ngày thường mà ngồi lâu thì đầu gối bị nhức và kêu lục cục khi cử động.
    Em đã đi khám, có chụp phim kiểm tra nhưng bác sĩ bảo không vấn đề gì.
    Không biết mọi người có kinh nghiệm gì về vấn đề này không? Khi tập mọi người bảo vệ đầu gối cũng như các khớp xương thế nào?
    Em còn chưa đến 30t, đi tập trước giờ chưa bị chấn thương hay va đập nào cả, không hiểu sao đầu gối lại bị vậy, sợ vài năm nữa phải nghỉ tập luôn thì buồn

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tui cũng bị vấn đề đó, nhưng vì hồi còn trẻ chơi thể thao nhiều quá và bây giờ lớn tuổi rồi nên bị như vậy. Maimai còn trẻ mà như vậy thì phải cẩn thận.

Tui có 2 người bạn bị như vậy khi còn trẻ (Băm mấy tuổi) thì khi tập khg cẩn thận. Trường hợp thứ nhất là chơi bóng chuyền, vì mướn nhẩy cao nên đeo bao cát ở cổ chân và chạy jogging. Vì đeo ở cổ chân nên có ảnh hưởng tới đầu gối.

Người bạn khác cũng y hệt vậy nhưng vì tập võ. Muốn đá mạnh nên cũng đeo bao cát ở cổ chân luôn. Maimai có làm máy chuyện như vậy khg?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    5
    Chào chú Aiki, cháu không tập gì nặng như vậy cả. Trước giờ chỉ tập Aikido là chính. Ngoài ra có tập chút bóng bàn, đạp xe, cũng hay phải gập gối nhiều. Nhưng vì đau nên cũng hạn chế rồi.
    Vài người chỗ cháu tập luôn dùng băng khớp gối (knee brace) khi tập, không biết có hiệu quả không