Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Luyện tập cùng thầy Đặng Thông Phong và thầy Hòa Newens ở Cali

Threaded View

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10

Luyện tập cùng thầy Đặng Thông Phong và thầy Hòa Newens ở Cali

Chào ace.
    Tháng 1 vừa qua mình có qua Davis, California 4 tuần. Nơi mình ở khá gần võ đường của thầy Hòa Newens (7 dan) nên mình đã đăng kí tham gia tập 1 tháng. Mình cũng tranh thủ 1 cuối tuần đến thăm võ đường thầy Đặng Thông Phong (7 dan) ở Westminster. Nay xin viết bài này chia sẻ với mọi người vài cảm nhận sau khi tập với 2 thầy - 2 người VN đai cao nhất hiện nay được Aikikai công nhận (http://hiepkhidao.net/showthread.php?t=1098)

Về võ đường thầy Phong thì CT xin cảm ơn chú H. và chú Đ. hướng dẫn đi lại và đưa đến võ đường. Buổi tập 2 ngày cuối tuần ca người lớn bắt đầu khá sớm, từ lúc 7h, nhưng vẫn rất đông người tham gia. Nhiều em tử lớp trẻ em (8h30) cũng đến sớm tập cùng. Thầy Phong rất hiền, thân thiện và vui tính. Thầy tuy lớn tuổi nhưng vẫn rất nhanh nhẹn. Mình được làm uke cho thầy 2 lần. Dù thầy khá nhỏ bé và thực hiện động tác nhẹ nhàng nhưng vẫn làm mình mất thăng bằng, ngã dúi dụi. Hai buổi cuối tuần thầy chỉ hướng dẫn 2 đòn Irimi và Sankyo cùng vài biến thể sankyo. Võ đường thầy Phong khá lớn với đông thành viên, nhiều đai đen. Mọi người tập luyện rất hăng say, vui vẻ. Tiếc là mình phải trở lại Davis sớm để làm việc trong tuần nên không tập thêm được với thầy và các sư huynh trong dojo để học hỏi nhiều hơn về mặt kĩ thuật.

Võ đường thầy Hòa thì gần ngay nơi mình ở, chỉ cách khoảng 2km, nên mình cố gắng tham gia hầu hết các buổi tập trong tuần. Thông tin chi tiết về võ đường các bạn có thể xem trên website: http://aikidodavis.com/index.html.

Thầy Hòa theo phong cách Iwama nên khá coi trọng kĩ thuật vũ khí. Mỗi tuần có 2 buổi tập vũ khí. 1 buổi do thầy đứng lớp, 1 buổi do sư huynh đứng lớp. Ở đây từng động tác jo, ken, được phân tích rất chi tiết, tập từ từ từng bước nên mình có thể hiểu sâu hơn về đòn đánh. Cả các đòn tay không (Taijutsu) cũng được phân tích chi tiết như vậy. Trên youtube có vài video quay thầy Hòa hướng dẫn lớp, các bạn có thể xem tham khảo. Thầy phân tích đòn kĩ từng bước một, có khi hơn nửa buổi chỉ tập nhập nội, đỡ đòn. CT thấy cách này giúp mình hiểu hơn về căn bản.

https://www.youtube.com/playlist?lis...ksmIl7bpWFYYjz

Nói về cách tập thì CT khá bất ngờ vì dojo tập rất nhẹ nhàng, từ tốn chứ không mạnh bạo như mình tường tượng. Đa số mọi người tập chậm, vừa tập vừa cảm nhận từng bước một. Khi tập vũ khí, sau mỗi động tác đều ngừng lại 2 giây, chỉnh lại tư thế, hướng kiếm,… rồi mới tiếp tục.

Cuối giờ thì mọi người thường ở lại tự tập khoảng 30 phút - 1 tiếng. Đây là lúc các thành viên trao đổi về đòn đánh, tập thêm để chuẩn bị thi lên cấp,…không khí rất cởi mở. Mình thường ở lại muộn, nhờ các đai đen chỉnh lại động tác, đặc biệt là các thế kiếm gậy, qua đó mình học được thêm nhiều chi tiết mà thầy mình ở Nhật k có chỉ.

Vào buổi tập cuối của mình, thầy Hòa nói thời gian tới có thể sẽ về VN chơi. Mình hi vọng thầy sẽ qua thăm các võ đường ở VN, để mọi người biết thêm về thầy cũng như phong cách Aikido Iwama.

Tủ sách tham khảo và bảng thông báo seminar ở võ đường thầy Hòa
    Last edited by chithanh; 02-08-2019 at 04:05 AM.

2. The Following 2 Users Say Thank You to chithanh For This Useful Post: