Kết quả 1 đến 10 của 58

Chủ đề: Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Threaded View

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Như đã nói ở mấy bài trên, thầy Matsushima 6 dan đang hướng dẫn ở CLB mình là thành viên của một võ đường ở tỉnh Wakayama.

Mỗi tháng 1 lần, võ đường gốc ở Wakayama sẽ tổ chức 1 buổi tập nâng cao lúc 2h chiều chủ nhật cho các thành viên đai đen.

Trong gần 4 năm tập, mình chưa bao giờ tham gia buổi tập chủ nhật ở võ đường gốc. Tuy nhiên, tháng 3 năm sau mình sẽ tốt nghiệp, sợ rằng sẽ không có cơ hội nữa nên gần đây mình có tham gia vài buổi cùng mọi người.

Vào hôm có buổi tập ở Wakayama, CLB mình vẫn tập bình thường vào buổi sáng. Sau khi kết thúc lớp lúc 12h trưa, 1 người trong nhóm quản lí CLB sẽ lái xe chở thầy Matsushima, cô trợ giảng cùng vài thành viên khác (tổng cộng khoảng từ 5 đến 7 người) đi Wakayama tập.

Trước tiên, xe sẽ ghé qua siêu thị để mọi người mua đồ ăn trưa. Sau đó mọi người lên xe và ăn trên đường đi. Từ CLB mình đến lớp tập ở Wakayama mất khoảng 1 tiếng rưỡi lái xe. Mọi người đến nơi thay quần áo xong là vừa kịp vào tập lúc 2h chiều.

Tham gia buổi tập này, ngoài thành viên CLB mình thì còn 7 8 thành viên đai đen khác của võ đường Wakayama. Đứng lớp là 1 thầy lớn tuổi, hình như 6 dan. Thầy Matsuo 7 dan trưởng võ đường cũng tham gia buổi tập nhưng có vẻ thầy bị đau ở tay (tay thầy quấn băng) nên chỉ đi quanh thảm chỉ dẫn mọi người nhẹ nhàng thôi.

Trong buổi tập này, thầy Matsushima cũng ngồi dưới tập nên mình có thể mời thầy tập cùng để học thêm. Các đai đen khác cũng giúp mình sửa lại nhiều kỹ thuật. Vì cùng 1 lò nên mọi người đánh khá giống nhau, không phải mỗi người 1 kiểu như trong buổi tập ở Osaka mình kể trong bài trước.

Đến 4h chiều, kết thúc buổi tập thì mấy thành viên CLB mình lên xe về. Thầy và cô trợ giảng thì ở lại nhậu sau buổi tập.

Về đến nhà là khoảng 6h hơn. Đi cao tốc liên tỉnh phải qua nhiều trạm thu phí nên cuối ngày, mỗi người góp 1000 yên (khoảng 10$ hay 200k VNĐ) để đóng phí đi lại.

2. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post: