Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 57

Chủ đề: Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Hybrid View

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10

Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Chào mọi người. Hiện tại mình đang học ở Nhật, cũng mới đi tập lại được vài tháng. Hôm nay rảnh rỗi, mình xin kể lại chuyện đi tập của mình ở bên này.

Có lẽ qua một số bài khác trên 4rum, mọi người đã biết về việc luyện tập Aikido ở Hombu và 1 số thành phố lớn ở Nhật. Nhưng vùng mình đang ở lại là 1 vùng miền núi khá hẻo lánh (ngoại ô 1 thành phố nhỏ của 1 tỉnh miền núi :P) nên việc tập luyện k đc thuận lợi cho lắm.

Các CLB quanh chỗ mình thưởng chỉ sinh hoạt 1 buổi 1 tuần và đều cách khá xa, khoảng hơn 1h di chuyển. Do địa hình miền núi, nhiều dốc đứng nên đạp xe rất khó khăn. Phương tiện công cộng cũng k tiện lắm (leo dốc khoảng 30’ mới đến ga tàu, xe bus thì mỗi chuyến cách nhau 1-2h, giá tàu xe cũng đắt). Thêm vào đó, những ngày trong tuần mình thường phải ở trên lab muộn, về phòng nấu nướng tắm giặt là hết thời gian không thể đi tập buổi tối.

Vì những lí do đó mà lúc đầu mình đã định bỏ tập, đợi về VN tập tiếp. Nhưng sau khi nghe lời động viên từ bạn bè, mình đã quyết định đi tập lại. Sau 1 tgian, mình cũng đã tìm được 1 clb phù hợp. CLB này tập 1 tháng 4 buổi, thông thường là vào sáng CN nhưng nếu k có sân thì sẽ chuyển sang 1 buổi khác trong cuối tuần. Ngoài ra, mỗi tháng có 1 buổi tập thêm miễn phí ở thành phố lớn gần đó. Gọi là miễn phí nhưng tiền tàu cũng gần bằng tiền tập 1 tháng, thời gian di chuyển cũng lâu nên mình chưa tham gia bao giờ.

Lệ phí 1 tháng cho người đã đi làm là 3000 yên (~600 ngàn VNĐ), trẻ em là 1000, người già trên 65 tuổi và sinh viên là 2000 yên. Bảo hiểm 1 năm là hơn 1800 yên. Nếu so với lệ phí tập ở Việt Nam thì khá cao, nhưng so với các CLB khác trong vùng thì mức này là thấp nhất.

Đường đi từ ga tàu lên võ đường

Đường khá hẹp, 2 làn ô tô và 1 lối đi bộ nhỏ. 2 người đi bộ ngược chiều gặp nhau thì 1 người phải đi xuống làn ô tô để tránh, hơi nguy hiểm chút :P

Từ chỗ mình đến CLB mất khoảng gần 1 tiếng. Trong đó có 7 phút ngồi tàu, còn lại là đi bộ leo dốc. Do CLB nằm gần đỉnh của 1 ngọn núi nên đường rất dốc, đi lên rất mệt. Cảm giác lượng mồ hôi đổ trên đường đến clb còn nhiều hơn mồ hôi trên thảm tập nữa.

Chụp từ đỉnh đoạn dốc cuối cùng dẫn lên võ đường. Trời nắng leo lên muốn xỉu luôn :P

Bên ngoài võ đường

Từ trên chỗ võ đường nhìn xuống TP bên dưới

Giáo viên hướng dẫn chính ở đây là thầy Matsushima (6 dan Aikikai), ngoài ra có 1 thầy người Anh và 1 cô người Nhật nữa làm trợ giảng.

Video thầy hướng dẫn của mình và cô trợ giảng người Nhật (2 người đầu tiên trong clip)

Mỗi buổi tập kéo dài 90 phút, trong đó 30 phút cuối là tập jo. Thời gian tập không nhiều nên một số thành viên thường đến sớm để tập thêm vào cả ca trẻ em (diễn ra trước ca tập chính).

Tập 1 buổi 1 tuần thì có lẽ chỉ để cho đỡ quên kỹ thuật thôi chứ cũng khó mà tiến bộ. Nhưng trong hoàn cảnh hiện tại thì mình cũng k thể làm hơn.

Hôm nay tạm kể đến đây. Mình sẽ viết kỹ hơn về kỹ thuật và không khí tập luyện trong bài sau.
    Last edited by chithanh; 04-23-2017 at 09:52 PM.

2. The Following 3 Users Say Thank You to chithanh For This Useful Post:

Junior Member
    Thanks
    2
    Hay quá, hóng bài viết tiếp của bác

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Như vậy thì khỏi cần khởi động hả CT! tập 1 lần / tuần thì khó tiến à nhe! mà thôi, có còn hơn khg! Kiên nhẫn đi nhe!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Như vậy thì khỏi cần khởi động hả CT! tập 1 lần / tuần thì khó tiến à nhe! mà thôi, có còn hơn khg! Kiên nhẫn đi nhe!
    @Chú Aiki.
    Có khởi động nhanh khoảng 10’ đầu giờ chú ạ. Thời gian ít nên cháu chủ yếu tập cho đỡ quên bài thôi ạ.
    ///

Hôm nay mình xin kể tiếp chuyện

Lớp người lớn ở CLB mình có khoảng 20 người tập. Chủ yếu là người trung niên – và các cụ lớn tuổi. Vì vậy nên nhìn chung, mọi người tập khá chậm rãi, nhẹ nhàng. Ở đây có qui định màu đai xanh, nâu cho từng cấp. 1 năm thi 1 lần. Có 1 điểm là kyu 1 sẽ phải thi 2 lần để lấy shodan. Lần đầu, võ sinh sẽ đc đeo đai đen nhưng k có hakama (hình như là đai đen cấp CLB). Sau đó 1 năm thì thi tiếp lần 2, lần này sẽ có bằng shodan của Aikikai và đc mặc hakama.

Trong CLB, ngoài 3 người hướng dẫn chính như mình đã kể, còn có 1 bác thuộc hàng “cao thủ”, tên Yamanegi. Bác kể với mình là tập được gần 60 năm. Bác bắt đầu tập theo hệ phái của thầy Tohei. Sau đó lên Tokyo làm việc thì đi tập ở Hombu, tập vũ khí với thầy Saito. Bác kể là hay tham gia lớp của Sư tổ lúc 6h sáng. Lớp sáng sớm còn có nhiều diễn viên ca sĩ nổi tiếng tập. Bác kể tên mấy diễn viên mà mình k biết ai với ai cả.

Bác này đã hơn 70 mà vẫn rất khỏe. Dáng người hơi giống thầy Saito. Tập và nói chuyện với bác khiến mình cảm nhận được Aikido theo 1 kiểu khác, có gì đó cổ điển, rất thú vị. Cách đánh của bác là k phải kiểu mềm mại bay nhảy như các thầy trẻ bây giờ. Bác đánh đòn rất gọn và mạnh. Có lần làm uke cho bác đòn Irimi, mình đã suýt đập đầu xuống thảm vì bác xoay quá nhanh và hướng thẳng lực xuống đất. Còn mấy đòn như Kotegaeshi thì uke chỉ có ngã nổ. Có lẽ tại cách đánh hơi mạnh bạo và khác với phong cách của HLV chính nên mọi người trong CLB không thích tập với bác lắm. Bác hay bị lẻ ra. Và mình – người ngoại quốc mới gia nhập cũng hay bị lẻ nên mình với bác thường tập với nhau.

Có lần tập Kotegaeshi với bác, bác đánh mạnh nên mình ngã nổ liên tục, cô trợ giảng đứng ngoài nhìn có vẻ k thích lắm, rồi cô xin vào tập cùng, đánh kiểu chậm chậm nhẹ nhàng. Đòn kế sau đó thì cô chủ động gọi mình ra tập cùng cô, hình như cô sợ mình tập cùng bác kia bị nguy hiểm.

Bác này cũng hay cho mình đi nhờ xe về ga tàu. Vừa đi vừa tán chuyện bằng tiếng Anh xen tiếng Nhật. Bác bảo mình là nếu có tiền thì có thể tập thêm nhiều clb 1 lúc, đi tập cả tuần cũng được. Mình bảo mình học Master nên k có nhiều thời gian. Bác mới cười bảo con gái bác đang làm PhD y khoa ở trường Kyoto, ngày nào cũng ở trên lab đến 9 10h tối mà 5 năm chưa lấy đc bằng, vợ chồng bác phải trông cháu ngoại cho cô tập trung nghiên cứu.

Có lần mình hỏi tại sao bác lại k tập jo vào cuối buổi. Bác bảo bị đau vai khi giơ jo lên đỡ, với cả bác quen đánh mạnh, mọi người ở đâu đỡ k quen nên dễ bị tai nạn. Xong bác cho mình xem bộ kiếm gậy vẫn cất ở cốp xe, bảo là ngày xưa tao khỏe lắm, mà bây giờ đau yếu đi nhiều rồi. Mình bảo bác như vậy là khỏe lắm rồi, bọn trẻ như mình còn k theo kịp. Bác xua tay bảo bình thường thôi, các thầy uchideshi của sư tổ ngày xưa còn mạnh hơn bác nhiều. Mình chỉ biết lắc đầu lè lưỡi, k biết bao giờ mới mạnh được 1 nửa như vậy.
    Last edited by chithanh; 03-03-2019 at 12:36 PM.

6. The Following 5 Users Say Thank You to chithanh For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào mọi người. Mới rồi ngày 7/7 bên Nhật là lễ Thất tịch, ngày Ngưu Lang Chức Nữ gặp nhau. Ở Việt Nam thì tính theo lịch âm. Bên Nhật thì họ k dùng lịch âm nữa. Lễ hội các kiểu vẫn giữ nhưng lại tổ chức theo lịch dương. Ngày 7/7 cũng là ngày kỉ niệm 10 năm mình lập nick này :P Mình nhớ vì hôm đó là ngày đẹp: thứ 7 ngày 7 tháng 7 năm 2007 :P
    Lan man 1 chút. Giờ mình xin kể tiếp chuyện đi tập.
    Võ đường mình đang theo tập là chi nhánh của 1 võ đường lớn có trụ sở ở tỉnh kế bên. Họ gọi đó là Bản bộ đạo tràng (Hombu dojo), nôm na là võ đường gốc, chứ không phải Hombu ở Tokyo. Thầy đứng đầu võ đường gốc là thầy Matsuo 7 dan (Thầy Matsushima đang dạy tại võ đường của mình là 6 dan). Thầy Matsuo 1 năm có ghé thăm võ đường của mình 1-2 lần. Chủ Nhật vừa qua (2/7) là 1 dịp như vậy.
    Trước seminar mấy tuần, mỗi người được phát 1 tấm giấy mời để thông báo về sự kiện và buổi party sau khi tập. Mấy cô phụ trách hành chính còn cẩn thận dịch, viết lại bằng tiếng Anh ra giấy để gửi kèm cho mình.
    Hôm đó, tất cả mọi người tập trung từ ca 1 - ca trẻ em (9h). Đây cũng là lần đầu mình đến tập ca trẻ em. Ca này có khoảng 20 em từ khoảng 6-15 tuổi. Các em nhỏ đến từ sớm, lấy chổi quét thảm, rồi tập ukemi, shikko. Ca người lớn không có tập mấy cái này.
    Khi thầy Matsuo đến, mọi người cùng ra ngoài, tập trung thành 2 hàng trước cửa võ đường để chào thầy.
    Trong ca trẻ em, thầy chỉ gọi uke là các em nhỏ và hình thức tổ chức lớp thì y như lớp người lớn. Hội người lớn chủ yếu tập ở góc nhỏ cuối thảm, nhường chỗ cho các em tập. Một số đai cao thì đi quanh hướng dẫn các em.
    Nói chung thì mọi thứ vẫn như 1 buổi tập bình thường, chỉ khác là có thêm vài đai đen đến cùng thầy thôi. Mình tập cùng với mấy bác đai đen làm uke cho thầy, họ hướng dẫn rất chi tiết, và dễ làm theo. Dù mình k biết tiếng Nhật, k hiểu họ nói j cả nhưng nhìn họ làm thì vẫn đoán được để bắt chước. Các thầy ở đây cũng vậy, hướng dẫn kĩ, nói rất nhiều. Tiếc là mình chỉ nhìn hình đoán ý nên k tiếp thu được hết.
    Sau ca trẻ em, mọi người nghỉ 1 chút rồi lại vào khởi động để bắt đầu ca 2. Hôm đó khá nóng, mình cũng khá mệt, nhưng nhìn mấy cụ già tóc bạc phơ còn đánh ầm ầm nên vẫn phải cố tập tiếp.
    Chiều hôm đó mình có hẹn nên không tham gia được party. Nói qua 1 chút về party ở Nhật. Bên này khi ra nhà hàng liên hoan thì thường chọn kiểu buffet ăn tự chọn, uống tự chọn nên giá hơi cao. Bù lại mọi người có thể tùy chọn món ưa thích vì đi đông người, khó chọn món phù hợp với tất cả.
    Đây là hình chụp tở giấy viết tay họ đưa mình:

8. The Following 2 Users Say Thank You to chithanh For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Hôm nay mới đọc bài áp chót của CT nói về cụ học Iwama. Cách đánh đó là đúng theo Iwama rồi. Hồi xưa, dân aikikai Tokyo khg thích tập với Iwama vì dân iwama là dân ở quê, quen mạnh tay hơn dân thành thị.
    Aiki

10. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào mọi người.
    Để chuẩn bị cho đợt thi lên cấp sắp tới, hôm vừa rồi CLB mình có dành 30' cuối giờ cho những người chuẩn bị thi tập luyện và làm bài thi thử.
    Như mình kể trong bài trước, clb mình từ kyu 1 (đai nâu) lên shodan phải thi 2 lần. Sau lần 1 thì được đeo đai đen, thi xong lần 2 mới có bằng của Aikikai và mặc hakama. Lý do tại sao thì mình k rõ vì mọi người giải thích kiểu nửa tiếng Anh nửa tiếng Nhật, nghe k hiểu hết. Bài trước mình có nói 1 năm thi 1 lấn là không đúng. Chắc do nghe nhầm. Từ đầu năm đến giờ, đây là đợt thi thứ 2 rồi.
    Đợt thi này có 2 người từ kyu 2(đai xanh lam) lên kyu 1(đai nâu), 2 người từ kyu 1 thi lên đai đen, 1 cụ (chắc ngoài 60t) thi nidan và mấy em nhỏ tầm 10 tuổi đeo đai vàng với xanh lá, k biết kyu mấy.
    Mấy em nhỏ chỉ đánh vài đòn cơ bản như ikkyo, irimi, kaiten. Nhìn chung cũng ok. Tụi trẻ con CLB mình được dạy là khi đánh kết thúc đòn phải hô to. Chắc để tập thở. Lớp người lớn thì k có ai hô khi đánh cả.
    Về mấy bác lớn thì mình thấy hơi đuối. Đòn đánh chưa thuộc hết và đánh cũng k trôi chảy. Nhất là cụ thi nidan, đánh gokyo chống dao mà toàn nắm kiểu ikkyo. Có lẽ do clb mình ở vùng núi, thành viên toàn người lớn tuổi nên chuyện thi cử làm dễ dàng hơn để khuyến khích người tập chăng?
    Last edited by chithanh; 10-09-2017 at 09:53 AM.

12. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post:

Member
    Thanks
    0
    Hay quá, kể tiếp nha ChiThanh

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào mọi người,
    Mấy tuần trước mình vừa đi ăn tất niên với clb. Do CLB nhỏ nên chỉ có hơn 10 người tham gia tiệc thôi. Đa số người Nhật ở đây đều không nói tiếng Anh hoặc nói rất ít. May là có anh Simon người Anh tham gia nên mình có người phiên dịch giúp.
    Như mình đã viết ở bài trước, anh Simon là 1 trong 3 người hướng dẫn ở CLB mình. Anh kể là sang Nhật từ 20 năm trước. Sang được 1 năm thì cưới luôn vợ Nhật và ở lại đến bây giờ. Anh bắt đầu tập 16 năm trước ở cơ sở khác của Hombu ở khu trung tâm. Khi hombu mở CLB ở vùng núi này thì anh đến giúp. Do ở xa, không có ô tô nên k đến thường xuyên được.
    Tiếng Nhật của anh rất siêu. Nhiều khi nói chuyện với mình mà anh còn nói kiểu nửa tiếng Anh nửa tiếng Nhật nữa. Trong lúc ăn uống mọi người hỏi gì mình anh đều dịch giúp.
    Mọi người kể là bác Yamanegi (bác cao thủ hay cho mình đi nhờ xe)rất thích tập với mình vì mình ngã tốt. Trong CLB ai cũng sợ tập với bác vì bác đánh mạnh quá. Bác còn bảo thầy Matsushima cho mình thi lên cấp nữa. Nhưng vì mình mới kyu 2, không được bảo lưu khi chuyển CLB, thầy bảo nếu muốn thi lên kyu 1 thì phải đến võ đường chính (Hombu) tập vài lần (buổi tập bổ sung hàng tháng như mình đã nói ở bài trước)để cho các thầy ở hombu biết mặt rồi mới xin thi được. Thầy bảo nếu ngại đi xa thì có thể đi nhờ xe thầy cũng được. Mình bảo thầy đợt tới sẽ cố gắng đi.
    Nói về chuyện thi cử, thầy Matsushima mới lấy 1 tờ báo ra đưa cho cụ vừa thi lên nidan đợt trước. Hóa ra ở Nhật, ai thi lên đẳng thanh công sẽ được in tên lên báo của Aikikai.
    Lúc này mọi người lại chuyển sang nói chuyện chính trị trong Aikido. Đại khái là các võ đường quanh khu Tokyo bị Aikikai quản lí khá chặt, ở Osaka thì đỡ hơn. Võ đường của mình cũng thuộc Aikikai nhưng do thầy trưởng võ đường có uy tín nên tương đối độc lập với Aikikai. Ở các võ đường khác, khi có người mới gia nhập thì phải nộp tiền lệ phí thành viên lên Aikikai, tầm hơn 6000 yên(~500$). Ở CLB mình thì không cần nộp phí này. Mọi người còn nói nhiều nữa mà anh Simon bảo nghe mệt quá nên không dịch thêm.
    Nhân chuyện ngôn ngữ, tháng trước bác Yamanegi có đánh máy 2 trang các từ chuyên dụng trong Aikido để đưa mình học. Hi vọng dần dần sẽ nghe hiểu lời thầy nói.
    Last edited by chithanh; 03-03-2019 at 12:36 PM.

15. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Việc Aikikai quản lý thì tui hiểu rõ lắm. Tất cà đều là $ thôi.
    Aiki

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối