Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 57

Chủ đề: Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào cả nhà,
    Hôm nay mình xin tả 1 chút về địa điểm luyện tập của mình ở bên Nhật. Chỗ tập của mình thuộc “Võ đạo quán” của thành phố - Đây là khu võ đường chung cho nhiều câu lạc bộ võ thuật tập luyện. Võ đạo quán được xây phía sau nhà thi đấu của thành phố. Đứng cạnh một nhà thi đấu lớn và hiện đại, võ đạo quán nhìn có vẻ nhỏ bé và cũ kĩ. Lần đầu khi đến tìm CLB, mình đã đi nhầm vào nhà thi đấu, đi lòng vòng gần 20’ mới tìm ra võ đạo quán ẩn phía sau.

Bên ngoài Võ đạo quán là 1 trường bắn nhỏ cho CLB kyudo (chỉ có 2 bia). Phía trong là 1 phòng lớn được lát gỗ toàn bộ, gồm phần sân luyện tập ở giữa và hành lang bao xung quanh. Phần sân tập được chia đôi, 1 bên kê thảm, một bên để nguyên sàn gỗ. Phần kê thảm được cố định bởi khung gỗ bao quanh, đây là nơi tập Judo, Aikido. Phần sàn gỗ thì dành cho các môn khác nhu Kendo, Naginata, Iaido,…Thỉnh thoảng, khi lớp judo và aikido tập cùng 1 buổi, 1 lớp sẽ phải chuyển qua tập bên sàn gỗ. Lúc đó thì phải kê thêm thảm. Thảm bổ sung cho phần sàn gỗ được cất trong ngăn kéo lớn ẩn trong tường sân tập. Vì sàn gỗ khá trơn nên có cả các dải băng cao su để trải lót dưới sàn trước khi kê thảm để chống trơn trượt. Điều khiến mình ngạc nhiên là thảm ở đây cực kì nhẹ, có thể nhấc 1 tấm thảm chỉ với 2 ngón tay. Dù nhẹ nhưng thảm vẫn hấp thụ lực rất tốt. Không biết khi nào ở VN mới có điều kiện đầu tư loại thảm như vậy để vận chuyển cho dễ.

Những lúc không sắp xếp được phòng ở Võ đạo quán, bên mình phải chuyển sang tập trong phòng đa năng của nhà thi đấu thành phố. Phòng đa năng khá nhỏ, sàn lát gỗ, và không có thảm. Điều khiến mình ngạc nhiên là các bạn tập người Nhật có thể ngồi seiza dễ dàng trên sàn gỗ. Trong khi mình chỉ ngồi 1 lúc là xương ở mu bàn chân đã bầm lại vì bị tỳ xuống sàn cứng. Không hiểu họ có kĩ thuật gì đặc biệt không?

Đây là hình phòng tập mình chụp tháng trước. Trên hình, mọi người đang tập luyện cho kì thi lên cấp mùa thu. Bên cạnh là lớp kendo cũng đang luyện tập để chuẩn bị thi.

2. The Following 3 Users Say Thank You to chithanh For This Useful Post:

Hector
    Guest
    Võ đạo quán này chính là võ đường ở trên núi được nói đến trong bài đầu tiên phải không anh chỉthanh?

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi Hector Xem bài viết
    Võ đạo quán này chính là võ đường ở trên núi được nói đến trong bài đầu tiên phải không anh chỉthanh?
    Chính là nó đó, bạn Hector. Ở bài đầu tiên mình có chụp hình bên ngoài cửa võ đường đó. Bên ngoài nhìn nhỏ và cũ vậy chứ bên trong cũng rộng rãi khang trang lắm.

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào ace,

Trong bài đầu tiên, mình có kể là mỗi tháng CLB mình có 1 buổi tập thêm ở thành phố Osaka kế bên. Gần đây buổi tập thêm này được tổ chức hàng tuần, vào 6h tối thứ 5.

Vì buổi tập rơi vào ngày làm việc, địa điểm lại xa nên mình không tham gia được. Bác Y. thì tuần nào cũng đi. Bác kể là lớp này toàn người đai đen tập nên khá tốt, và bảo mình nên đến tập nếu có thời gian..

2 tuần trước, nhân dịp giáo sư mình đi công tác, mình đã trốn về sớm để đi đến đó tập thử. Bác Y. hôm đó lại bận nên không đi cùng được.

Địa điểm tập là nhà thể chất của 1 công ty lớn. Từ chỗ mình đi đến đó mất khoảng 1 tiếng rưỡi. Do sợ lạc đường, mình đến chỗ tập khá sớm, từ 5h30.
    Lúc mình đến nơi. nhân viên trong công ty bắt đầu nườm nượp ra về. Người ngoài muốn vào công ty thì phải đăng kí ở phòng bảo vệ, ghi tên, mục đích và thời gian vào công ti.

Phòng tập ở đây rất rộng, cũng là 1 nửa kê thảm, 1 nửa sàn gỗ. Ngoài ra phía sau còn có khu tập bóng bàn nữa. Thảm tập thì khá cũ, cứng, bề mặt không bằng phẳng và khá thô ráp.

Trước kia, mình nghĩ đây là 1 chi nhánh của võ đường mình, nhưng hóa ra chỉ là chố tập thêm cho các thành viên của võ đường thôi.
    Ở đây thậm chí không có ảnh sư tổ, mỗi buổi tập chỉ có khoảng 4 5 người, gồm thầy và cô trợ giảng.

Hôm mình tập thì đông hơn, có 7 người. Tất cả chỉ ngồi ở 1 góc thảm. Do ít người nên thầy cho tập theo nhóm, cả thầy cũng vô tập cùng luôn.
    Vì toàn người đai cao nên thầy mình kêu mọi người đánh mạnh tay và ngã nổ nhiều (Cả thầy cũng ngã nổ nữa).
    Do thảm quá xấu và ráp nên mình bị trầy hết 2 khuỷu tay khi nổ, chân còn bị dính dằm nữa.

Khi hội mình đang tập thì có 2 người khác cũng vào thảm tập ở góc đối diện. Nhìn qua thì thấy họ cũng tập Aikido luôn. Nhưng họ tự tập với nhau và không ngó ngàng gì tới bên mình cả. 2 nhóm riêng tập ở 2 góc thảm cùng 1 lúc, khá là buồn cười. Có lẽ chỗ này là phòng tập mở cho mọi người vào tập tự do chăng!?

6. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post:

Hector
    Guest
    Trước và sau giờ tập mọi người ở bên đó có làm mấy cái "nghịch nghịch" không hả anh chithanh? Kiểu như tập bắt cú đá chân hay đấu vật tự do vui vui vậy ? Cái này chắc có bọn trẻ trẻ bọn em mới chơi vậy thôi nhỉ ?

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi Hector Xem bài viết
    Trước và sau giờ tập mọi người ở bên đó có làm mấy cái "nghịch nghịch" không hả anh chithanh? Kiểu như tập bắt cú đá chân hay đấu vật tự do vui vui vậy ? Cái này chắc có bọn trẻ trẻ bọn em mới chơi vậy thôi nhỉ ?
    Lúc nghỉ giữa giờ thì mọi người bên mình hay tập ngã nổ, hoặc tự tập kĩ thuật thêm với nhau 1 chút. Bọn trẻ con cũng nghịch trồng cây chuối,v.v. Còn vật hay tập chống đòn chân thì không thấy

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào mọi người.

Mình mới dự tiệc tất niên với CLB mấy hôm trước. Lần này anh S. người Anh không tham gia nên k có ai dịch giúp mình. Mình chỉ nghe lõm bõm được vài chuyện, nay kể lại để mọi người đọc cho vui.

Ở Nhật, các câu lạc bộ Aikido trong trường đại học thường có 1 shihan phụ trách và một đội trưởng (là sinh viên trong trường). Thầy thì chỉ ghé CLB trong trường khoảng 2 tuần 1 lần để hướng dẫn. Còn lại, các buổi tập khác đều do đội trưởng hướng dẫn. Tất cả các buổi tập dù có thầy hướng dần hay là tự tập thì đều được tính để làm điều kiện thi lên cấp. Nhiều CLB tập 6-7 buổi/ tuần nên sinh viên thường lên cấp rất nhanh nếu tập đầy đủ.

Bác Y. thời đại học từng làm đội trưởng trong CLB Aikido của trường. Hiện tại, thỉnh thoảng bác vẫn về trường cũ để tập. Bác kể là thông thường sinh viên tập hơn 1 năm là lên kyu 1 rồi. Nếu duy trì tập thì dễ dàng đạt shodan, nidan trước khi tốt nghiệp. Tuy nhiên, thời gian tập dưới sự hướng dẫn của shihan là không nhiều (chỉ khoảng 1/10 tổng số buổi tập), nên trình độ shodan, nidan ở các CLB trong trường ĐH thường không cao lắm.

Về chuyện đai đẳng, thầy mình kể là theo Aikikai thì từ 5 đẳng trở lên không có thi, mà do tiến cử, xét duyệt gì đó. Hiện tại, chuyện thăng đẳng này tốn rất nhiều tiền. Vừa phải tốn tiền cho người tiến cử từ võ đường địa phương, vừa tốn cho Aikikai, và khoản tiền này không cố định. Có người tổng cộng phải bỏ ra đến 600 ngàn yên để lên 6 dan (khoảng 5500 usd).

Thi lên shodan thì nhẹ nhàng hơn nhiều. Ở CLB mình thì chỉ tốn gần 20 ngàn yên (khoảng 10 ngàn cho lệ phí và 7-8 ngàn cho Yudansha book. Ngoài ra cũng không phải đóng thêm khoản phí hội viên nào cả.
    Last edited by chithanh; 12-26-2018 at 09:03 AM.

10. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post:

Hector
    Guest
    Chỗ em tập cũng từng có một bạn nidan từ Nhật về thăm. Bạn ấy là người Việt Nam nhưng học đại học bên đó rồi làm việc luôn. Bạn ấy tập Aikido từ lúc học trong trường cho đến nay. Cảm nhận của em là kỹ thuật của bạn rất "mẫu mực" theo kiểu Aikikai. Tư thế rất đẹp mắt và có tấn tốt. Tuy nhiên so với sư huynh của em cũng hai đẳng thì dường như sư huynh mạnh hơn và kiến thức về võ thuật, về những tình huống ngoài bài bản cũng tốt hơn mặc dù kỹ thuật của sư huynh hơi tùy hứng kiểu ứng biến chứ không được khuôn mẫu. Có lẽ là do bạn Nidan kia có ít thời gian tập cùng shihan quá như anh chithanh nói. Những người dùng trọn thời gian để theo đuổi Aikido với các shihan chắc hẳn phải giỏi lắm? Anh chithanh đã gặp ai như vậy chưa?

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Mình mới hay tin bác Y. đã qua đời 2 tuần trước.
    Lần cuối mình gặp bác là hồi đầu tháng hai, khi vừa từ Mỹ về. Mình có kể chuyện tập Aikido bên đó và tặng bác 1 hộp sô cô la. Lúc đó bác vẫn còn khỏe.
    Sau đó 2 tuần k thấy bác đi tập, mình đã thấy hơi lạ. Vì bác đi tập rất đều, rất ít khi nghỉ 2 tuần liên tiếp. Nhưng mình cũng chỉ nghĩ là bác ốm nên nghỉ một thời gian thôi.
    Hôm nay lúc mình đến sân tập, nhìn chỗ để giày không thấy giày của bác. Vậy là buổi thứ 3 bác k đi, mình đã thấy lo lo. Lúc vào tập thì thầy M. ra chỗ mình báo tin là bác Y. bị đột quỵ, mất 2 tuần trước.
    Trong dojo thì bác Y. là người tập cùng và nói chuyện cùng mình nhiều nhất, như mình đã kể ở các bài trước. Khoảng 1 năm trở lại đây, mình thấy bác yếu đi rõ. Hồi đầu thì bác có thể tập cùng mình cả buổi và đi bộ nhanh ngang mình. Gần đây thì bác chỉ tập cũng mình 3 đòn, rồi bảo mình tập cùng người khác. Lúc đi bộ mình cũng hay phải đi chậm lại để chờ bác.
    Nhưng mình cũng không nghĩ bác sẽ ra đi nhanh đến vậy...

Dù sao, mình và bác cũng đã có thời gian luyện tập rất vui cùng nhau. Chúc bác yên nghỉ.
    Last edited by chithanh; 03-03-2019 at 07:32 PM.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Bác Y năm nay bao nhiêu tuổi vây CT? Xin chia buồn cùng gia đình bác.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối