Kết quả 1 đến 10 của 57

Chủ đề: Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Threaded View

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10

Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Chào mọi người. Hiện tại mình đang học ở Nhật, cũng mới đi tập lại được vài tháng. Hôm nay rảnh rỗi, mình xin kể lại chuyện đi tập của mình ở bên này.

Có lẽ qua một số bài khác trên 4rum, mọi người đã biết về việc luyện tập Aikido ở Hombu và 1 số thành phố lớn ở Nhật. Nhưng vùng mình đang ở lại là 1 vùng miền núi khá hẻo lánh (ngoại ô 1 thành phố nhỏ của 1 tỉnh miền núi :P) nên việc tập luyện k đc thuận lợi cho lắm.

Các CLB quanh chỗ mình thưởng chỉ sinh hoạt 1 buổi 1 tuần và đều cách khá xa, khoảng hơn 1h di chuyển. Do địa hình miền núi, nhiều dốc đứng nên đạp xe rất khó khăn. Phương tiện công cộng cũng k tiện lắm (leo dốc khoảng 30’ mới đến ga tàu, xe bus thì mỗi chuyến cách nhau 1-2h, giá tàu xe cũng đắt). Thêm vào đó, những ngày trong tuần mình thường phải ở trên lab muộn, về phòng nấu nướng tắm giặt là hết thời gian không thể đi tập buổi tối.

Vì những lí do đó mà lúc đầu mình đã định bỏ tập, đợi về VN tập tiếp. Nhưng sau khi nghe lời động viên từ bạn bè, mình đã quyết định đi tập lại. Sau 1 tgian, mình cũng đã tìm được 1 clb phù hợp. CLB này tập 1 tháng 4 buổi, thông thường là vào sáng CN nhưng nếu k có sân thì sẽ chuyển sang 1 buổi khác trong cuối tuần. Ngoài ra, mỗi tháng có 1 buổi tập thêm miễn phí ở thành phố lớn gần đó. Gọi là miễn phí nhưng tiền tàu cũng gần bằng tiền tập 1 tháng, thời gian di chuyển cũng lâu nên mình chưa tham gia bao giờ.

Lệ phí 1 tháng cho người đã đi làm là 3000 yên (~600 ngàn VNĐ), trẻ em là 1000, người già trên 65 tuổi và sinh viên là 2000 yên. Bảo hiểm 1 năm là hơn 1800 yên. Nếu so với lệ phí tập ở Việt Nam thì khá cao, nhưng so với các CLB khác trong vùng thì mức này là thấp nhất.

Đường đi từ ga tàu lên võ đường

Đường khá hẹp, 2 làn ô tô và 1 lối đi bộ nhỏ. 2 người đi bộ ngược chiều gặp nhau thì 1 người phải đi xuống làn ô tô để tránh, hơi nguy hiểm chút :P

Từ chỗ mình đến CLB mất khoảng gần 1 tiếng. Trong đó có 7 phút ngồi tàu, còn lại là đi bộ leo dốc. Do CLB nằm gần đỉnh của 1 ngọn núi nên đường rất dốc, đi lên rất mệt. Cảm giác lượng mồ hôi đổ trên đường đến clb còn nhiều hơn mồ hôi trên thảm tập nữa.

Chụp từ đỉnh đoạn dốc cuối cùng dẫn lên võ đường. Trời nắng leo lên muốn xỉu luôn :P

Bên ngoài võ đường

Từ trên chỗ võ đường nhìn xuống TP bên dưới

Giáo viên hướng dẫn chính ở đây là thầy Matsushima (6 dan Aikikai), ngoài ra có 1 thầy người Anh và 1 cô người Nhật nữa làm trợ giảng.

Video thầy hướng dẫn của mình và cô trợ giảng người Nhật (2 người đầu tiên trong clip)

Mỗi buổi tập kéo dài 90 phút, trong đó 30 phút cuối là tập jo. Thời gian tập không nhiều nên một số thành viên thường đến sớm để tập thêm vào cả ca trẻ em (diễn ra trước ca tập chính).

Tập 1 buổi 1 tuần thì có lẽ chỉ để cho đỡ quên kỹ thuật thôi chứ cũng khó mà tiến bộ. Nhưng trong hoàn cảnh hiện tại thì mình cũng k thể làm hơn.

Hôm nay tạm kể đến đây. Mình sẽ viết kỹ hơn về kỹ thuật và không khí tập luyện trong bài sau.
    Last edited by chithanh; 04-23-2017 at 09:52 PM.

2. The Following 3 Users Say Thank You to chithanh For This Useful Post: