Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 57

Chủ đề: Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Như đã nói ở mấy bài trên, thầy Matsushima 6 dan đang hướng dẫn ở CLB mình là thành viên của một võ đường ở tỉnh Wakayama.

Mỗi tháng 1 lần, võ đường gốc ở Wakayama sẽ tổ chức 1 buổi tập nâng cao lúc 2h chiều chủ nhật cho các thành viên đai đen.

Trong gần 4 năm tập, mình chưa bao giờ tham gia buổi tập chủ nhật ở võ đường gốc. Tuy nhiên, tháng 3 năm sau mình sẽ tốt nghiệp, sợ rằng sẽ không có cơ hội nữa nên gần đây mình có tham gia vài buổi cùng mọi người.

Vào hôm có buổi tập ở Wakayama, CLB mình vẫn tập bình thường vào buổi sáng. Sau khi kết thúc lớp lúc 12h trưa, 1 người trong nhóm quản lí CLB sẽ lái xe chở thầy Matsushima, cô trợ giảng cùng vài thành viên khác (tổng cộng khoảng từ 5 đến 7 người) đi Wakayama tập.

Trước tiên, xe sẽ ghé qua siêu thị để mọi người mua đồ ăn trưa. Sau đó mọi người lên xe và ăn trên đường đi. Từ CLB mình đến lớp tập ở Wakayama mất khoảng 1 tiếng rưỡi lái xe. Mọi người đến nơi thay quần áo xong là vừa kịp vào tập lúc 2h chiều.

Tham gia buổi tập này, ngoài thành viên CLB mình thì còn 7 8 thành viên đai đen khác của võ đường Wakayama. Đứng lớp là 1 thầy lớn tuổi, hình như 6 dan. Thầy Matsuo 7 dan trưởng võ đường cũng tham gia buổi tập nhưng có vẻ thầy bị đau ở tay (tay thầy quấn băng) nên chỉ đi quanh thảm chỉ dẫn mọi người nhẹ nhàng thôi.

Trong buổi tập này, thầy Matsushima cũng ngồi dưới tập nên mình có thể mời thầy tập cùng để học thêm. Các đai đen khác cũng giúp mình sửa lại nhiều kỹ thuật. Vì cùng 1 lò nên mọi người đánh khá giống nhau, không phải mỗi người 1 kiểu như trong buổi tập ở Osaka mình kể trong bài trước.

Đến 4h chiều, kết thúc buổi tập thì mấy thành viên CLB mình lên xe về. Thầy và cô trợ giảng thì ở lại nhậu sau buổi tập.

Về đến nhà là khoảng 6h hơn. Đi cao tốc liên tỉnh phải qua nhiều trạm thu phí nên cuối ngày, mỗi người góp 1000 yên (khoảng 10$ hay 200k VNĐ) để đóng phí đi lại.

2. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post:

Hector
    Guest
    Nhanh quá, đã theo dõi chủ đề của anh chithanh được 4 năm rồi. Cám ơn anh đã thường xuyên chia sẻ.

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi Hector Xem bài viết
    Nhanh quá, đã theo dõi chủ đề của anh chithanh được 4 năm rồi. Cám ơn anh đã thường xuyên chia sẻ.
    Cảm ơn anh Hector đã theo dõi chủ đề của CT.
    ---

Gần đây mình gặp phải vài chuyện hơi rắc rối liên quan đến địa điểm tập.
    Chẳng là cuối tháng này mình sẽ tốt nghiệp. Từ tháng sau mình sẽ đến làm việc ở Wakayama (tỉnh có dojo Iwade- dojo gốc của thầy mình), cách Ikoma - nơi ở hiện tại của mình khoảng 3.5 tiếng đi tàu.
    Vợ mình vẫn chưa học xong nên vẫn ở lại kí túc của trường. Kế hoạch là mỗi cuối tuần mình sẽ về Ikoma thăm vợ.

Qua tìm hiểu trên internet thì gần nơi ở mới của mình có khá nhiều dojo. Có 1 dojo chỉ cách công ty 3 km và ngày nào cũng có buổi tập. Mình định sẽ chuyển sang dojo mới này tập 5 buổi trong tuần. Cuối tuần về trường, mình muốn giành nhiều thời gian ở nhà nên không định tập thường xuyên ở dojo Ikoma hiện tại nữa.

Tuy nhiên, khi nghe mình kể về việc sắp chuyển đến Wakayama thì thầy mình lại gợi ý là trong tuần có thể đến dojo Iwade của thầy tập và cuối tuần tiếp tục về tập ở Ikoma.
    Mình không thích cách này vì sẽ tốn khá nhiều thời gian đi lại (từ công ty mình đến dojo Iwade của thầy mất 2 tiếng đi tàu). Dojo này cũng chỉ tập 1 buổi 1 tuần. Mình muốn tập nhiều hơn và tiết kiệm thời gian di chuyển.

Nhưng có lẽ người Nhật không hiểu chuyện đó? Dojo mình có 1 anhnhà ở Osaka - 1 thành phố lớn với rất nhiều dojo, shihan nổi tiếng, nhưng lại chọn di chuyển hơn 100km đến dojo Iwade để tập chỉ 1 buổi 1 tuần. Lí do anh đưa ra là ở Iwade có nhiều người tập lâu năm. Bản thân thầy mình cũng đang di chuyển hơn 100 km để đi làm bằng tàu điện hàng ngày. Có lẽ sẽ hơi khó để từ chối lời gợi ý đến dojo Iwade tập vì lí do khoảng cách.

Còn 1 việc nữa là cuối tháng này thầy muốn mình thi shodan. Lúc thu lệ phí thi, 1 anh phụ trách hành chính hỏi mình từ tháng 4 có tiếp tục đóng tiền tập không. Mình bảo sẽ đóng theo buổi vì chưa chắc đã tập được thường xuyên. Anh đó khuyên mình hãy cố gắng tiếp tục ghé qua tập, vì nếu mình vừa thi shodan xong đã bỏ dojo thì thầy sẽ không vui. Nhiều người ở dojo mình cũng chỉ đến tập mỗi tháng 1 buổi thôi.

Những chuyện trên làm mình phải tính lại kế hoạch tập sắp tới.
    Mình vẫn định xin phép thầy cho tập ở dojo mới. Với lớp ở Ikoma, do mình sẽ về thăm vợ hàng tuần nên có thể tham gia mỗi tháng 1 buổi để duy trì mối quan hệ với thầy và các thành viên ở đây. Hi vọng mọi chuyện sẽ suôn sẻ.

5. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cứ nói thật đi CT ơi. Ai cũng muốn giữ học trò mình ở lại thôi. Nên học với mấy shihan khác để học hỏi thêm. Nếu lên được shodan trước thì đỡ hơn. Cuối tuần về thì nên để thời gian với vợ con, lấy cái đó là lý do chính.

Văn ôn võ luyện. Nên học nơi nào mà có thể tập hơn 3 lần / tuần. Tui nhjan xét là muốn hơn 3 lần thì mới khá hơn, dưới 3 lần thì sẽ kém đi .
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

7. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào mọi người.

Từ đầu tháng 4 này, mình chuyển đến chỗ mới và bắt đầu tập ở clb mới gần nơi làm việc.

Chỗ tập mới là 1 căn phòng gỗ xây phía sau 1 công viên. Cửa chính nhìn ra đường, 3 mặt còn lại quay vào phía công viên. Không có nhà vệ sinh hay phòng thay đồ gì cả. Thầy ở đây là shihan Matsumoto 7 dan.

Võ đường trước của mình ở Ikoma thì toàn các cụ già. Còn võ đường mới này lại toàn trẻ con, tầm 10-15 tuổi. 1 mình shihan hướng dẫn, không có người lớn nào cả. Thầy bảo người lớn thường chỉ tập cuối tuần. Mà cuối tuần mình lại về lại trường gặp vợ con rồi nên không tập được. Chẳng còn cách nào khác, đành phải tập tạm vậy.

Thầy Matsumoto cũng biết các thầy ở Iwade nên bảo mình không cần đóng phí tập, khi nào rảnh thì đến, coi như giúp thầy hướng dẫn đám trẻ con.

Chỗ tập cũ nhiều cụ già nên đánh khá chậm, nhiều lực, ví dụ nắm katatedori thì để uke nắm thật chặt rồi mới đánh. Lớp trẻ con này thì lại đánh kiểu nhanh, kiểu tay chạm vào là di chuyển ngay.

Do vừa chuyển đến chỗ mới, chưa quen nhịp làm việc nên mình cũng chưa đi tập nhiều, cũng chưa tập thử lớp sáng sớm. Sau này có gì mới mình sẽ kể tiếp cho mọi người.

9. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chỗ tập mới đẹp quá nhe CT! Cách tập lẹ cũng hay đó. Khi tui dạy, đòn mới thì làm chậm và uke phải nắm chặt để học kỹ thuật, phải relax mới ra đòn được. Khi hiểu và làm được rồi thì ra đòn lẹ. Khg biết bên Nhật thì sao, chứ bên này nhiều vị thành niên 15-16t khỏe như trâu đó!
    Aiki

11. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Chào mọi người.
    Đã lâu rồi mình không viết bài mới.

Mấy tháng qua, mình mất khá nhiều thời gian để làm quen với công việc nên không thể đi tập được thường xuyên ở dojo mới. Buổi chiều mình thường xong việc muộn nên không kịp đến tập lớp trẻ em lúc 18h. Vì thế, gần đây mình đã tập thói quen dậy sớm, cố gắng đi tập lớp sáng.

Lớp sáng 1 tuần có 3 buổi, thứ 2-4-6, từ 6h30 đến 7h30. Thông thường chỉ có khoảng 3-4 người thôi. Qua mấy buổi tập thì mình thấy mọi người thường tập khá chậm, chủ yếu tập cảm nhận và thả lỏng (Khá giống lớp cũ của mình ở Ikoma)

Có buổi chỉ có 2 thầy trò. Thầy tập cùng và hướng dẫn mình những chi tiết nhỏ. Từ các động tác khởi động đến những đòn cơ bản như khóa nikkyo, sankyo, do tập quen rồi nên mình hay đánh theo phản xạ, chủ quan và bỏ qua nhiều tiểu tiết, như vị trí ngón tay, hướng vặn khi khóa, v.v. Nếu chỉ nhìn từ bên ngoài, có lẽ khó nhận ra được những tiểu tiết này, phải làm uke thì có thể cảm nhận được sự khác biệt.

@chú Aiki: Lên ảnh thì vậy chứ thực tế bên trong khá cũ và tối chú ạ. Còn nữa là do nằm sát công viên nên rất nhiều muỗi. Những buổi tập tối mùa hè phải đốt hương muỗi quanh thảm mà vẫn nghe muỗi vo ve bên tai lúc tập.

Đường phố lúc 6h sáng

Dojo hướng về phía đông. Khi mặt trời lên, nắng chiếu thẳng vào phòng tập
    Last edited by chithanh; 10-07-2021 at 04:00 PM.

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Thực ra thầy Matsumoto không thường đứng lớp vào buổi sáng. Có 1 thầy khác là thầy Yoshida phụ trách lớp này. Chỉ khi nào thầy Yoshida không đến thì thầy Matsumoto mới hướng dẫn. Khi thầy Y. đến thì thầy M. cũng ngồi phía dưới tập cùng mọi người. Mình chưa biểu lắm về quan hệ giữa thầy Y. và thầy M. Nhưng về kỹ thuật thì mình thấy thầy Y. có nhiều nét đặc biệt hơn. Trong quá trình tập Aikido, trước giờ mình mới thấy lối đánh của bác Yamanegi quá cố là không thể kháng lại. Thầy Y. là người thứ 2 cho mình cái cảm giác bị áp đảo đó. Nhưng cách đánh của thầy Y. lại rất khác cách đánh của bác Yamanegi.
    Bác Yamanegi có vẻ tập trung vào động tác đúng. Bác luôn giữ nguyên 1 kiểu đánh dù cho uke là ai. Chính vì thế nên trước khi mình tham gia clb, hầu như không có ai dám tập với bác. Bác luôn đánh mạnh hết sức và nếu không biết ngã sẽ rất nguy hiểm. Mình có cảm giác vì bác tập di chuyển rất nhiều (bác kể là trong thời gian không đến dojo được, bác vẫn tập taisabaki với uke tưởng tượng) nên những bước di chuyển của bác dù đơn giản nhưng đầy uy lực. Bác Yamanegi đánh nhanh và mạnh khiến uke giật mình chưa hiểu chuyện gì xảy ra thì đã nằm dưới đất rồi.
    Cách đánh của thầy Yamada thì lại hoàn toàn trái ngược. Thầy cho mình nắm chặt, gồng hết sức, rồi thầy đánh rất chậm, từng bước một, nhưng mình vẫn không thể chống cự. Đó là 1 cảm giác rất lạ. Thầy biết cách tấn công vào đúng điểm yếu của mình, nên càng gồng cứng, càng dễ bị đánh ngã. Mình cảm giác như mình là 1 cái tủ nặng, nhấc từ chân lên thì khó nhưng nếu bị đẩy ngang ở đúng chỗ, cái tủ sẽ đổ từ từ mà không có cách gì kháng lại được. Nếu mình chỉ gồng cứng, thầy sẽ lấy lực từ trọng tâm để tấn công vào điểm yếu của mình, làm mình mất thăng bằng. Khi mình thử cũng dùng lực từ trọng tâm để kháng lại thầy, thì thầy lập tức xoay người khiến mình bị hẫng rồi ném mình ngã luôn.
    Buổi tập với thầy Y. thì không được vận động nhiều. Chủ yếu mọi người làm uke cho thầy và cảm nhận đòn của thầy thôi. Thỉnh thoảng thầy cũng cho tập thử nhưng đa số mọi người ít khi làm thành công, kể cả thầy M.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cách đánh của thầy Y là cách dạy của tui. Đánh chậm cho uke cảm nhận được và như vậy mới học được. Cách đánh kia là khi tui tập, ra đòn lẹ và quăng uke. Cám ơn CT chia sẻ cảm nhận.
    Aiki

15. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Đầu năm, mình mới hay tin thầy Matsushima ở dojo Ikoma bị đột quỵ phải vào viện. Dù không nguy hiểm đến tính mạng nhưng thầy phải nghỉ tầm 2 tháng. Anh S. trợ giảng người Anh (3 dan) thì bị tai nạn xe nên cũng phải nghỉ 2 tháng. Thành ra dojo ở Ikoma chỉ còn một mình cô Miyata hướng dẫn. Cô Miyata mới được thăng 5 dan trong lễ Kagami năm nay ở Hombu – một tin tốt cho dojo giữa nhiều tin xấu trong năm mới này.

Mùa đông trời khá lạnh nhưng mình vẫn cố gắng đi tập buổi sáng ít nhất 1 lần 1 tuần ở dojo Wakayama. Mấy buổi gần đây chỉ có 3 người: mình, thầy Yoshida và thầy Matsumoto. Nếu mình không đến, chắc chỉ có 2 thầy tập với nhau.

Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 CuốiCuối