Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 32 của 32

Chủ đề: Kể chuyện tập Aikido ở Nhật

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Bác Y năm nay bao nhiêu tuổi vây CT? Xin chia buồn cùng gia đình bác.
    Chào chú aiki. Nếu cháu nhớ k nhầm thì bác Y. năm nay 75 tuổi. Trông bác chỉ như hơn 60 thôi và đánh còn khá khỏe nên ai cũng bất ngờ khi hay tin bác mất.
    Lạc hà dữ cô lộ tề phi
    Thu thủy cộng trường thiên nhất sắc

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    4
    Chào mọi người.
    Như mình đã kể trong mấy bài trước, mấy người trong CLB mình có tập thêm ở Thành phố Osaka kế bên. Nay mình được biết thêm rằng buổi tập này thực ra là 1 buổi tập tự do, được thầy mình tổ chức. Vì thế có những người ở các võ đường khác nhau cũng đến tập cùng. Thầy mình lập nhóm trên LINE và đăng lịch lên đó, ai đi được thì đi. Ngoài buổi tập thứ 4 hàng tuần trong nhà tập của 1 công ty như mình đã kể ở bài trước, thỉnh thoảng vào ngày nghỉ lễ, nhóm này cũng tập ở 1 trung tâm thể thao.
    Tháng trước nhân 1 ngày nghỉ lễ ở Nhật, mình đã đến tập ở đây. Đây là lần thứ 2 mình đến osaka tập.
    Trung tâm thể thao này có sàn gỗ khá rộng, nhưng không kê sẵn thảm. Thảm tập được đặt trên các xe đẩy, lúc tập mới lấy ra xếp. Ở đây cũng có miếng lót cao su dùng để trải xuống sàn trước khi kê thảm, nhằm tăng ma sát. Sau khi kê thảm xong thì lại có các miếng nêm bằng cao su cứng và nặng để chèn xung quanh nữa. Vì thế dù kê trên sàn gỗ trơn nhưng thảm vẫn ít bị xô lệch.

Miếng lót cao su màu xanh được trải quanh khu kê thảm để tăng ma sát. Thảm được để trên xe đẩy phía xa

Miếng nêm bằng cao su đen được chèn quanh thảm

Hôm đó có 8 người tham gia buổi tập, 4 người ở CLB mình và 4 người từ CLB Washinkai ở Osaka. Ngoại trừ mình ra, tất cả đều đai đen hết. Trong 4 người ở Washinkai thì mình đã gặp 2 người từ trước. Đó là bác K. và con bác. 2 cha con bác có đến Dojo của mình tập 1 năm 1 lần vào dịp seminar tháng 7. Bác K. 5 dan, tuy không cao nhưng thân mình to lớn như hộ pháp (hình trên, người tóc bác đang đứng). Ngược lại, con bác (3 dan) lại khá nhỏ (hình trên, người đẩy xe thảm). Bác K. đánh rất uy lực, có lẽ mạnh hơn cả bác Yamanegi khi còn sống. Nhưng con bác lại đánh khá là thường, không có lực mấy.
    Buổi tập kéo dài khoảng 2 tiếng, đầu tiên thầy mình lên cho khởi động rồi hướng dẫn vài đòn. Sau khoảng 45’ thì giải lao rồi mỗi người lần lượt lên hướng dẫn 1 đòn mình thích. Mọi người chia 2 nhóm tập xoay vòng.
    Trong số mấy người tập thì mình ngại bác K. nhất. Khi bác làm uke thì đến 90% là mình không ra đòn nổi. Người bác thì to lớn và lúc nắm thì cứng ngắc. Đối diện với bác tự nhiên mình cũng bị cứng người lại, dù biết lý thuyết nhưng không thể áp dụng được. Có khi đánh Irimi xoay hoài mà không đưa tay lên kết thúc đòn được. Hoặc lúc đánh ikkyo vừa đè tay bác xuống thì đã bị bác đẩy cả người bắn lên. Những lúc như thế mọi người đều cười, mình thì cũng chỉ biết cười trừ.
    Đi tập cùng các đai đen thế này, mình mới thấy là mình còn quá kém, phải rèn luyện thêm nhiều. Mấy người ở võ đường mình toàn chưa đánh đã ngã nên đôi khi mình không nhận ra được điểm yếu trong đòn đánh.
    Last edited by chithanh; 08-12-2019 at 03:04 PM.
    Lạc hà dữ cô lộ tề phi
    Thu thủy cộng trường thiên nhất sắc

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234