Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Chủ đề: 1985 Gozo shioda Aiki Friendship demonstration

Member
    Thanks
    46

1985 Gozo shioda Aiki Friendship demonstration

Các anh cho em hỏi đoạn 30:30~30:40 làm sao thầy làm được các anh nhỉ, cái đó có phải là khóa ở cổ tay không, hay là dùng lực kéo xuống (hoặc khí???). Cái này giống nguyên lý hình tam giác mà anh aiki hay nói đúng không nhỉ, goc vô đòn

2. The Following User Says Thank You to AikidoKyu7 For This Useful Post:

Surfgrass
    Guest
    1. Làm sao thầy làm được?
    Thầy này hình như có học aikujujutsu

2. Cái đó có phải là khóa cổ tay không?
    Thật sự không phải là khóa cổ tay mà là khóa cột sống.

3. Hay là dùng lực kéo xuống hoạc khí?
    Không dùng lực hay khí, dùng đúng kĩ thuật thôi.

4. Câu này để chú aiki trả lời

4. The Following 2 Users Say Thank You to Surfgrass For This Useful Post:

Member
    Thanks
    46
    Em cảm ơn Anh Surfgrass
    Đây là một video clip mà anh NgDaLat có post ở bài mất thăng bằng

http://www.aikido.co.kr/xe15/13180#8

thấy có vẻ giống với thầy Shioda, theo anh Surfgrass cũng là khóa cột sống luôn hả anh, anh có thể chia sẻ thêm về nguyên lý thực hiện khóa cột sống không anh

ở đoạn đầu clip, theo em nhìn thì uke giống như bị mất thăng bằng, thầy trong clip giống như đưa tay của uke ra phía điểm thứ ba làm uke té?

Ở đoạn phút thứ 2'39s, nhìn rất khó hiểu, giống như uke tự té vậy?? còn phút 2'35 thì như kiểu uke đẩy vào bức tường rồi phản lực lại làm uke văng ra ...

6. The Following User Says Thank You to AikidoKyu7 For This Useful Post:

Surfgrass
    Guest
    Không có nguyên lý gì đặc biệt, khóa xương là một trong những cách làm cho cơ thể MTB. Đòn ikyo, nikyo, sankyo...đều dựa vào sự khóa tuần tự từ tay lên tới cùi chỏ, vai và vào cột sống. Nguyên lý thì không khó làm nhưng như đa số kĩ thuật, khó giãi thích trên mạng.

Đa số uke tự té

Member
    Thanks
    46
    Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Đa số uke tự té
    Anh nghĩ là vậy à anh, có lẽ mình phải trực tiếp làm uke mới có thể hình dung được nguyên nhân tại sao mình té.

Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Không có nguyên lý gì đặc biệt, khóa xương là một trong những cách làm cho cơ thể MTB. Đòn ikyo, nikyo, sankyo...đều dựa vào sự khóa tuần tự từ tay lên tới cùi chỏ, vai và vào cột sống. Nguyên lý thì không khó làm nhưng như đa số kĩ thuật, khó giãi thích trên mạng.
    Theo anh thì clip của thầy shioda có phải uke tự té không, em nghĩ chắc là không phải đúng không anh? Còn nếu nói về các đòn ikkyo, sankyo, nikyo... trên thì như anh có nói em có biết về điều này và hình dung đại loại nguyên lý của các đòn là khóa tuần tự từ khớp cổ tay, rồi khuỷu tay, rồi tới vai và tới cột sống tuần tự như anh nói, nhưng như video của thầy shioda, em vẫn thắc mắc là uke đứng thẳng tay duổi xuống dưới thì làm sao mà khóa theo nguyên lý tuần tự như vậy được. Chỗ 30'34s, thầy shioda có hướng dẫn chỉ vào lòng bàn tay, em cũng chả hiểu ý thầy là gì nhưng em đoán là thầy muốn nói dùng lực ở tay nage hướng vào điểm đó trên bàn tay uke thì sẽ khiến uke té như thế???

Mong anh hoặc các anh chị khác chia sẻ thêm, em cảm ơn

Surfgrass
    Guest
    có lẽ mình phải trực tiếp làm uke mới có thể hình dung được nguyên nhân tại sao mình té.
    Đa số nghĩ là vậy nhưng gặp người giỏi Aikijujutsu thì không cảm nhận được đâu. Một trong những nguyên lý của jujutsu là tìm trọng tâm uke (khóa, atemi...), nhưng giấu trọng tâm mình để người ta không cảm nhận cho nên không phản đòn được. Đa số học trò sư tổ Aikido sau chiến tranh không biết sư tổ đánh như thế nào nên ai cũng tự suy đoán. Thầy shioda dùng cách đánh của aikijujutsu, giống Daito ryu mà sư tổ dạy trước chiến tranh.

em vẫn thắc mắc là uke đứng thẳng tay duổi xuống dưới thì làm sao mà khóa theo nguyên lý tuần tự như vậy được.
    khóa vẫn được. Dựa vào sự kết nối và độ nhạy cảm.

Chỗ 30'34s, thầy shioda có hướng dẫn chỉ vào lòng bàn tay, em cũng chả hiểu ý thầy là gì nhưng em đoán là thầy muốn nói dùng lực ở tay nage hướng vào điểm đó trên bàn tay uke thì sẽ khiến uke té như thế???
    Không phải đơn giãn như em nghĩ. Thầy chỉ điểm kết nối vào giữa 2 xương tay của uke. Tay con người từ cổ tay lên tới cùi chỏ có 2 xương, radius và ulna. Sự kết nối phải đi giữa 2 xương đó, lên tới humerus, rồi khóa vào xương vai scapula, scapula khóa vô clavicle rồi mới ảnh hưởng tới cột sống. Lực kết nối trật đi thì không lấy được trọng tâm uke. Tưởng tượng uke có một cánh tay giả, không khớp nào co giãn được, từ ngón tay lên tới vay, nếu dùng cánh tay đó đẩy uke té thì dễ dàng hơn dùng cánh tay có khớp. Cánh tay giả đẩy trực tiếp vào xương vay và xương sống làm uke mất thăng bằng. Những đòn khóa xương dựa vào nguyên lý này.

10. The Following User Says Thank You to Surfgrass For This Useful Post:

Administrator
    Thanks
    24
    Không cách nào hay hơn là tìm gặp các thầy trên để tự mình trả lời cả.
    Clip thầy Yamashima hướng dẫn ở Việt Nam tháng 12 năm ngoái (bật phụ đề lên nha)
    Last edited by wago; 04-17-2016 at 02:37 PM.

12. The Following 2 Users Say Thank You to wago For This Useful Post:

Member
    Thanks
    46
    Cảm ơn anh wago nhiều
    Video hay quá

Khi các bạn tập Aikido hãy suy nghĩ làm sao để không sử dụng tay để thực hiện kỹ thuật, tập trung để lực truyền vào cánh tay, việc này là khó…
    Tôi luôn để lực (power) của tôi đi vào trọng tâm của anh ta, tư thế của tôi vì thế luôn hướng tất cả về phía anh ta, mọi người có thấy được điều đó không?.
    Không biết lúc làm uke cho thầy anh có cảm giác sao anh, ví dụ như lúc giây 0:47s đó anh, lực có mạnh không ạ, thầy có hỏi mọi người là hiểu không, không biết mọi người như thế nào chứ em không hiểu , làm sao để lực đi vào được trọng tâm của uke khi uke không bị khóa, em có thấy tư thế thầy có xoay hướng về uke 1 xíu theo như thầy nói, có phải đó là mấu chốt vấn đề không nhỉ.

Anh có tập thử bao giờ không và có cảm nghĩ/kinh nghiệm gì không anh

anw: Thầy có đến seminar tại Việt Nam mà hình như không có thông báo rộng rãi anh nhỉ, không tham dự được quả là tiếc nuối...
    Last edited by AikidoKyu7; 04-17-2016 at 05:15 PM.

Administrator
    Thanks
    24
    Trích dẫn Gửi bởi AikidoKyu7 Xem bài viết
    Cảm ơn anh wago nhiều
    Video hay quá

Không biết lúc làm uke cho thầy anh có cảm giác sao anh, ví dụ như lúc giây 0:47s đó anh, lực có mạnh không ạ, thầy có hỏi mọi người là hiểu không, không biết mọi người như thế nào chứ em không hiểu , làm sao để lực đi vào được trọng tâm của uke khi uke không bị khóa, em có thấy tư thế thầy có xoay hướng về uke 1 xíu theo như thầy nói, có phải đó là mấu chốt vấn đề không nhỉ.
    Làm uke cho thầy rất mệt. Mình càng dùng nhiều sức thì sức mình cứ đi đâu đấy. Thầy đánh mạnh hay không tùy thuộc vào mình tấn công thầy mạnh hay không. Thầy như tấm gương phản chiếu lại mình vậy. Khi thầy thực hiện, thầy cố ý để cho mình thấy rõ tư thế thầy xoay về uke. Khi làm uke, mình thấy rất rõ toàn bộ cơ thể thầy hướng về mình (tay, chân, hông, mặt,...). Bạn thấy là người phiên dịch cũng cố gắng để giảng giải cho mình lúc ấy. Thấy, nghe hiểu là một chuyện còn thực hiện được hay không là một chuyện khác. Bạn thấy được chứng tỏ bạn cũng đã óc quan sát. Mọi người trên sân đều thấy như khi thực hiện thì tự mình cũng thấy không làm sao đưa được lực hông ra tay rồi vào trọng tâm uke được, nên hai bên cứ dùng dằn như chơi kéo co. Trên sân lúc ấy, chi có thầy Yamashima, thầy Yoshino (học trò của thầy Yamashima) và anh học trò phiên dịch là thực hiện được. Dĩ nhiên, là trình độ khác nhau rõ rệt lắm mà khi làm uke mình sẽ cảm nhận rất rõ ràng.

Anh có tập thử bao giờ không và có cảm nghĩ/kinh nghiệm gì không anh
    Mình bây giờ chỉ tập những cái căn bản và cố gắng hình dung cái thầy chỉ trong những căn bản đó. Mình nghĩ căn bản là cái tốt để mình bắt đầu. Thầy cũng nói cái này rất khó. Điều đó không có nghĩa mình bỏ qua những gì thầy chỉ, nhưng tự nhận thấy trong căn bản còn nhiều thứ mình chưa hiểu hết nên cứ giữ đó thôi.

anw: Thầy có đến seminar tại Việt Nam mà hình như không có thông báo rộng rãi anh nhỉ, không tham dự được quả là tiếc nuối...
    Ừm, mình cũng muốn thông báo rộng rãi. Nhưng bạn biết luật mình có quy định chặt chẽ về việc người nước ngoài và việc tụ tập đông người nên nhiều lúc muốn lắm nhưng không thể chính thống đàng hoàng tổ chức được.

15. The Following 2 Users Say Thank You to wago For This Useful Post:

Surfgrass
    Guest
    clip này của thầy Thông Nguyễn giải thích về sự thả lỏng và kết nối (connection) vào trọng tâm uke. Aikidokyu7 coi chơi để tìm hiểu thêm.

https://youtu.be/-5zHA-ktWXE

17. The Following 2 Users Say Thank You to Surfgrass For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối