Đây là 2 quan niệm theo mình nó rất mờ ảo đối với tất cả Aikidoka ở Việt Nam.Có 2 loại khí chính :
Khí là chân khí thông qua hít thở để vận khí (như tiểu chu thiên và đại chu thiên trong kungfu trung hoa)
Khí cũng là chân khí (hoặc năng lực tự nhiên của con người) dùng chí(ý chí) để luyện tập cũng có thể thông qua hít thở
Ki in Aikido là dạng thứ 2, Thông qua những cách để suy nghĩ, những bài Test về Ki (cưc kỳ quan trọng) vì Ki thì ai cũng có, chỉ có sự luyện tập thông qua các bài test Ki thì mới hiểu thế nào là Ki.Các bài Test Ki là gì, nếu bạn ko tập Aikido, cũng sẽ có những bài Test Ki cho các bạn, nếu bạn tập Aikido thì bạn có 1 lợi thế lớn về Test Ki, tất cả các động tác Aiki Taiso đều chứa sự Test Ki.Nếu tập đúng đắn thì các bạn mặc nhiên sẽ có các điều mà võ sinh Aikido cao cấp đều biết như :Trục Chính tâm, sự di chuyển nhẹ nhàng , hợp lý.Sau đây mình xin đưa ra cách thức tập Aiki Taiso của mình:
1) Quan trọng nhất là tâm pháp : các bạn sẽ thả lỏng , dùng tâm linh nghĩ toàn bộ sức nặng phần trên cơ thể vào Nhất Điểm, nhẹ nhàng tuyệt đối ko gồng cứng . Đây là phương pháp giứ trục chính tâm, khi tập Aiki Taiso tất cả các động tác đều nghĩ như vậy.Nếu bạn hỏi Nhất điểm ở đâu, xin thưa là bạn phải tập luyện thì sẽ cảm nhận được nó, quan trong là không bao giò đặt một sức mạnh vật lý lên Nhất Điểm (ví dụ như hóp bụng ) cứ để nó tự nhiên, từ từ luyện tập sẽ cảm nhận được. Khi bạn cho toàn bộ sức năng phần thân trên( thân trên là từ đâu xuống đến Nhất Điểm) đặt vào nhất điểm, mặc nhiên toàn bộ sức nặng cơ thể bạn sẽ rơi vào điểm sâu nhất ( Đây là phương pháp Keep Weight Underside của Tohei Sensei.Đơn giản phải kô, cố gắng tập tự nhiên ko gắng sức(dục tốc bất đạt) theo mình mà nói thì tập cái này người nào tập được tâm ý là mau tiến bộ nhất.
2) 1 phần nữa không thể tách rời đó chính là Sự tự tin .
Còn 1 phần nữa mình chưa làm được cho láăm nhưng cũng Post lên cho anh e tham khảo vì đây là phần gây tranh luận nhiều về ai cũng nghĩ là khó tập:
3) Lúc nào bàn tay cũng để tự nhiên không căng ra mà cũng ko nắm chặt, dùng tâm nhẹ nhàng tự nhất điểm như là một cái máy bơm nước bơm nước qua thân thể bạn , các ngón tay bạn bạn sẽ nghĩ nó dài ra hàng trăm mét bắn nước vào phía các vách tường đối diện. Lưu ý là thả lỏng ko gồng nhé, mình đang nghiên cứu về khía cạnh này nên chỉ mong cac bạn tham khảo. Cám ơn rất nhiều, hehe, mở hàng cho www.hiepkhidao.com thêm xôm tụ. cám ơn
To Aiki: e làm quản trị mạng, a Aiki có thể cho e tam gia giúp 1 tay được ko? Rất sẵn lòng, cám ơn