Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: KHí và Ki

Moderator
    Thanks
    0
    Đây là 2 quan niệm theo mình nó rất mờ ảo đối với tất cả Aikidoka ở Việt Nam.Có 2 loại khí chính :
    Khí là chân khí thông qua hít thở để vận khí (như tiểu chu thiên và đại chu thiên trong kungfu trung hoa)
    Khí cũng là chân khí (hoặc năng lực tự nhiên của con người) dùng chí(ý chí) để luyện tập cũng có thể thông qua hít thở
    Ki in Aikido là dạng thứ 2, Thông qua những cách để suy nghĩ, những bài Test về Ki (cưc kỳ quan trọng) vì Ki thì ai cũng có, chỉ có sự luyện tập thông qua các bài test Ki thì mới hiểu thế nào là Ki.Các bài Test Ki là gì, nếu bạn ko tập Aikido, cũng sẽ có những bài Test Ki cho các bạn, nếu bạn tập Aikido thì bạn có 1 lợi thế lớn về Test Ki, tất cả các động tác Aiki Taiso đều chứa sự Test Ki.Nếu tập đúng đắn thì các bạn mặc nhiên sẽ có các điều mà võ sinh Aikido cao cấp đều biết như :Trục Chính tâm, sự di chuyển nhẹ nhàng , hợp lý.Sau đây mình xin đưa ra cách thức tập Aiki Taiso của mình:
    1) Quan trọng nhất là tâm pháp : các bạn sẽ thả lỏng , dùng tâm linh nghĩ toàn bộ sức nặng phần trên cơ thể vào Nhất Điểm, nhẹ nhàng tuyệt đối ko gồng cứng . Đây là phương pháp giứ trục chính tâm, khi tập Aiki Taiso tất cả các động tác đều nghĩ như vậy.Nếu bạn hỏi Nhất điểm ở đâu, xin thưa là bạn phải tập luyện thì sẽ cảm nhận được nó, quan trong là không bao giò đặt một sức mạnh vật lý lên Nhất Điểm (ví dụ như hóp bụng ) cứ để nó tự nhiên, từ từ luyện tập sẽ cảm nhận được. Khi bạn cho toàn bộ sức năng phần thân trên( thân trên là từ đâu xuống đến Nhất Điểm) đặt vào nhất điểm, mặc nhiên toàn bộ sức nặng cơ thể bạn sẽ rơi vào điểm sâu nhất ( Đây là phương pháp Keep Weight Underside của Tohei Sensei.Đơn giản phải kô, cố gắng tập tự nhiên ko gắng sức(dục tốc bất đạt) theo mình mà nói thì tập cái này người nào tập được tâm ý là mau tiến bộ nhất.
    2) 1 phần nữa không thể tách rời đó chính là Sự tự tin .
    Còn 1 phần nữa mình chưa làm được cho láăm nhưng cũng Post lên cho anh e tham khảo vì đây là phần gây tranh luận nhiều về ai cũng nghĩ là khó tập:
    3) Lúc nào bàn tay cũng để tự nhiên không căng ra mà cũng ko nắm chặt, dùng tâm nhẹ nhàng tự nhất điểm như là một cái máy bơm nước bơm nước qua thân thể bạn , các ngón tay bạn bạn sẽ nghĩ nó dài ra hàng trăm mét bắn nước vào phía các vách tường đối diện. Lưu ý là thả lỏng ko gồng nhé, mình đang nghiên cứu về khía cạnh này nên chỉ mong cac bạn tham khảo. Cám ơn rất nhiều, hehe, mở hàng cho www.hiepkhidao.com thêm xôm tụ. cám ơn
    To Aiki: e làm quản trị mạng, a Aiki có thể cho e tam gia giúp 1 tay được ko? Rất sẵn lòng, cám ơn
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào anh Kiaikido!

Đọc bài anh tui tự thấy còn kém quá, chỉ hiểu được cỡ 50% những gì anh biên. Tui nói thật chứ không phải chọc đâu nhe.

Cái anh kêu là nhất điểm, có phải là đan điền không? Người ta (khg biết là ai nói) thường hay nói 'dẫn khí bằng trí'. Cái cách anh tả tui hiểu ra là vậy, xin anh chỉ thêm!

Cái việc anh nói thả lỏng là điều rất quan trọng trong Aikido, nhưng võ thuật nên mỗi người hiểu và áp dụng 1 cách khác nhau. Tui tập khác anh, cứ cho đan điền thấp xuống và giữ hơi ở đó cho vững trọng tâm. Lúc quăng thì tui thở ra ! Không biết anh Fourever có ý kiến gì không?

Trên mạng này, anh JO có công nhiều nhất. Anh ấy xây lên, tui chả có làm gì hết, chỉ ủng hộ tinh thần, viết bài ủng hộ và vô nói dóc, mong cho site này sẽ thành công để thành '1 mái nhà' chung cho những ai yêu thích HKD.

Về việc quản trị mạng thì hoàn toàn do anh JO quyết định. Nếu có được nhiều người quản trị mạng được thì càng tốt! Mong rằng anh JO sẽ liên lạc với anh về chuyện này.

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Moderator
    Thanks
    0
    Chà, e vẫn biết anh Aiki là biết rất nhiều nên em ko dám múa rìu qua mắt thợ, đúng là cái nhất điểm là đan điền,hay gọi là hara .(Tại e ko thích hai từ đó,hìhì). Có lẽ anh Aiki hiểu lầm ý của e, e ko nói là hạ thấp đan điền xuống, nếu hạ thấp xuống thì mình trở nên cục mịch làm sao di chuyển một cách thoải mái được, đúng ko anh? E nói làgiữ ý cho sức nặng phần thân trên đặc tự nhiên vào đan điền. Mong anh góp ý thêm. Thân

Senior Member
    Thanks
    0
    @ kiaikido : nếu bạn có lòng thì tôi sẽ cho bạn vô làm Mod của diễn đàn

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Chào anh Kiaikido!

Cái việc anh nói thả lỏng là điều rất quan trọng trong Aikido, nhưng võ thuật nên mỗi người hiểu và áp dụng 1 cách khác nhau. Tui tập khác anh, cứ cho đan điền thấp xuống và giữ hơi ở đó cho vững trọng tâm. Lúc quăng thì tui thở ra ! Không biết anh Fourever có ý kiến gì không?

Những gì anh KiAikido viết là các căn bản của Shin Shin Toitsu Aikido. Nó gồm bốn yếu tố chính và căn bản (luôn luôn được viết to trên tường tại các đạo đường Ki Aikido):
    1- Keep one-point nguyên thân thể con người phải xem như là một điểm, khi di chuyển, chỉ có điểm đó di chuyển mà thôi (vị trí đó là đan điền trong vỏ Tàu)
    2- Relax completely Tất cả các cơ năng phải ở trạng thái thư giản hoàn toàn
    3- Keep weight underside Trọng tâm của các bộ phận trong cơ thể phải nằm ở nơi thấp nhất (thí dụ khi đưa cánh tay ra, mình phải cảm thấy sức nặng của nó tập trung ở phần dưới của cánh tay)
    4- Extend KI Khí phải phát ra (khi đưa cánh tay ra, khí phải phóng ra từ các ngón tay)
    Để tập luyện, có rất nhiều bài tập về khí công (Ki exercises). Ngoài ta để theo dỏi sự tiến bộ của mình, các phương pháp thử nghiệm cho Nage bởi Uke được ứng dụng (Ki Tests). Ki testing là dụng cụ để học hỏi, nó không phải là phương cách tấn công như trong chiêu thức của aikido.

Trong Aikikai, Yoshinkai, Yoseikai các vỏ sinh thường tự nghiên cứu riêng chứ trong chương trình không có tập về Ki như vầy ngoại trừ các căn bản như Kokyu Ho Dosa etc...

Moderator
    Thanks
    0
    Những gì anh Foreuver nói là hoàn toàn chính xác, chẳng qua vì e đang tập n6n e nói theo từ ngữ của riêng bản thân e cho các bạn dễ hiểu chứ ko nói như sách vở, cám ơn đã góp ý, phải thảo luận cùng mọi người thì mới tiến bộ được, Mói người đồng ý kô nào? a1

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn anh Fourever! Tui đoán là Kiaikido nói theo Ky Society nhưng vì chưa bao giờ học nên khg giám nói tầm bậy ... Bên VN có Ky Society hả, hay là Kiaikido ở nước ngoài ?
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng