Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Hombu Tour, Hà Nội 3/2014

Member
    Thanks
    5

Hombu Tour, Hà Nội 3/2014

Vừa qua tại HN, có tổ chức đợt tập huấn theo chương trình Hombu tour, do thầy Hiroyuki Sakurai (6 dan) hướng dẫn. Thầy Hiroyuki cũng là người được Hombu cử đến HN tổ chức tập huấn vào tháng 2 năm ngoái.

Đợt tập huấn diễn ra trong 3 ngày (14-16/3) với 4 buổi tập, trong đó có 1 buổi tập cho các thành viên shodan trở lên.

Năm nay, theo cảm nhận của mình, thầy vẫn chú trọng vào những vấn đề cơ bản như giữ trục, giữ trọng tâm đối với cả uke và tori. Thầy lấy ví dụ trong taino henko, tori xoay người nhưng vẫn phải giữ trục và biết điểm dừng. Một số bạn tham gia khi xoay xong còn nhún 1 lúc (theo kiểu thả lỏng), thầy nhắc phải giữ vững trọng tâm, không nên nhấp nhô như vậy. Trong một số đòn kokyu, ikkyo,…khi tori phải đưa tay lên để đánh, thầy nhắc cánh tay của tori phải giữ thẳng trục, không được để tay rời xa thân người sẽ bị mất thăng bằng. Thầy nhắc khi đánh, tori phải giữ đầu gối hơi chùng để di chuyển linh hoạt, khi di chuyển phải luôn giữ thẳng lưng, không được cúi thấp. Thầy nói khi tập nên để ý đến tư thế của mình. Đôi khi, khi nhìn người khác thực hiện đòn đánh, ta có thể dễ dàng phân biệt tư thế nào là tốt, tư thế nào là không tốt, nhưng khi tập có thể mải tập trung vào đòn đánh mà quên đi tư thế của mình. Nhiều người có thể có các tư thế không đúng trong đòn đánh mà chính bản thân không để ý. Do đó khi tập cần phải chú ý chỉnh sửa lại, dần thành 1 thói quen.

Một điều đáng nói nữa năm nay là thái độ và không khí luyện tập. Năm nay có ít nhất 3 CLB tham gia tập huấn. Khi các bạn ở CLB khác nhau tập với nhau, nhiều người gồng cứng, hoặc cố ý không theo đòn để thử thách đối phương. Các bạn cùng CLB tập với nhau thì một số lại tập kiểu hời hợt, có thể họ nghĩ toàn đòn cũ, đã quen bài của nhau rồi. Một số thì lại tụ lại để tự hướng dẫn nhau, bàn luận với nhau. Một số lại duy trì cách đánh cũ của mình, không theo cách shihan hướng dẫn. Những điều trên đều xảy ra trong tất cả những đợt tập huấn nhiều CLB ở HN, tuy nhiên đợt tập huấn này thì xảy ra nhiều và rõ ràng hơn.
    Thầy Hiroyuki phải nhiều lần dừng buổi tập và nói về cách làm uke.
    tôi thấy có nhiều bạn tập dừng bạn mình lại và nói bạn mình sai rồi chỉ lại cách đúng. Đó không phải là cách tập của người uke giỏi. Làm uke giỏi là bạn phải hỗ trợ bạn mình đánh đúng hết đòn, chứ không dừng bạn mình lại để thể hiện mình giỏi hơn
    Uke cũng cần phải hợp tác để thực hiện đòn đánh. Thầy ví dụ khi xoay tenkan, trong đòn kokyu, nếu uke không chịu theo và để tuột tay thì không thể thực hiện được đòn đánh.

Một số người tập như khiêu vũ, bước đúng số bước, nhìn thì lưu loát nhưng không làm uke mất thăng bằng. Thầy nhắc nhở khi luyện tập phải hết lòng, hết sức. Nếu mệt có thể đánh chậm nhưng vẫn phải ra tư thế của đòn đánh.

Cá nhân mình cũng không thích cách luyện tập trong đợt tập huấn năm nay. Lẽ ra trong 1 đợt tập huấn, thành viên của các CLB nên giao lưu học hỏi lẫn nhau. Nhưng dường như các bạn tập năm nay thiếu sự cởi mở đó. Còn một số điều về cách tập, cách làm uke, có lẽ mình sẽ trao đổi thêm với mọi người ở một chủ đề khác.

Một số hình ảnh từ facebook của các bạn tham gia tập huấn

Mong nhận được thêm ý kiến từ các bạn trong diễn đàn
    Last edited by maimai; 03-17-2014 at 12:08 AM.

2. The Following 3 Users Say Thank You to maimai For This Useful Post:

Member
    Thanks
    5
    Mới sửa lại theo góp ý
    "Thầy nói uke phải giúp tori luyện tập. Nếu uke giỏi hơn và thấy tori đánh sai, uke cần phản hồi và điều chỉnh đòn đánh giúp tori." --> tôi thấy có nhiều bạn tập dừng bạn mình lại và nói bạn mình sai rồi chỉ lại cách đúng. Đó không phải là cách tập của người uke giỏi. Làm uke giỏi là bạn phải hỗ trợ bạn mình đánh đúng hết đòn, chứ không dừng bạn mình lại để thể hiện mình giỏi hơn.

Có thể do phiên dịch không đầy đủ nên mình hiểu nhầm ý thầy nói. Mong các bạn tham gia tập huấn tiếp tục đóng góp thêm ý kiến
    Last edited by wago; 03-17-2014 at 10:10 AM.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn MM. Những lời thầy nói toàn là căn bản hết. Từ tư cách võ sinh tới thái độ đều là căn bản.

Việc những thái độ giữa đai cao hay giữa các CLB khác nhau sẽ khg giúp ngững võ sinh đó tiến bộ được đâu. Bên này tui cũng thấy 1 số thái độ như vậy nhưng khá ít. Những người làm như vậy vì

1- tưởng mình đã giỏi / biết hết rồi
    2- khi khác CLB, uke nhiều khi khg cộng tác
    3- ganh tị giữa các CLB
    4- cứ nghĩ đòn trong HKD chỉ có 1 cách đánh

Thi kệ họ đi, những người như thế sẽ khg bao giờ tiến bộ được.

Trên FB cũng thấy 1 số tân môn sinh phàn nàn về các thái độ của đai cao ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng