Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 39

Chủ đề: Thầy Shoji Nishio - Học kĩ thuật Aikido tay không từ nguyên lý sử dụng binh khí

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Ủa MinhDao học võ mà sợ va chạm hả???
    Em ko sợ va chạm anh Surf ơi! Em chỉ sợ đau thôi >_<. Đùa .

Em thấy em sẽ như người học Aikido trong clip sau, sẽ rất thụ động trước các đòn "nhử" của đối phương.

Tuy nhiên em thấy làm được các đòn mồi đó thì lại thành như Hapkido, Yoseikan, thì khả năng "nêm", thả lỏng, nhập nội,... lại kém đi.

Nên em ko biết mình phải luyện tập thế nào?

Trường hợp kiểu kick boxing thế này thì mình có nhập nội và "break structure" được không? Thấy họ chỉ giữ thế thủ, chỉ có tay đấm liên tục, di chuyển vừa phải.

www.youtube.com/watch?v=-nl6JNlFR-U
    Last edited by MinhDao; 12-21-2013 at 04:37 PM.

Surfgrass
    Guest
    Em thấy em sẽ như người học Aikido trong clip sau, sẽ rất thụ động trước các đòn "nhử" của đối phương.
    Clip này là biểu diễn em, không thực tế đâu. Thực tế là như vầy:

1. Có vũ khí

2. Có nhiều hơn 1 người

Mục đích chính của MD khi học Aikido là gì?

Nếu là tự vệ thì cách tự vệ thực tế nhất anh khuyên MD nên đi học cách dùng súng hay dao hay là bất cứ vũ khí nào dấu trong người được, cái đó nó hữu dụng hơn là tay không.

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết

Mục đích chính của MD khi học Aikido là gì?

Nếu là tự vệ thì cách tự vệ thực tế nhất anh khuyên MD nên đi học cách dùng súng hay dao hay là bất cứ vũ khí nào dấu trong người được, cái đó nó hữu dụng hơn là tay không.
    Điều a nói ở trên hiển nhiên là đúng rồi.

Nhưng phỏng đoán của a thì ko chính xác. Đây chỉ là câu hỏi cho một tình huống cụ thể mà thôi! Chẳng phải tổ sư chấp nhận mọi thách đấu, và cho phép các đệ tử tấn công bất kì lúc nào sao?

E đã đọc topic về thực chiến rồi, với cách giải thích như vậy, nghe cũng khá hợp lý. Nhưng khi trả lời trực tiếp cho câu hỏi Có ứng dụng nguyên lý Aikido hay không? Thì em chỉ thấy như thế này: các thầy được nêu trong topic thuật lại là "dùng chiêu gì đó". như vậy chẳng khác gì xác nhận là ko dùng tới nguyên lý của Aikido??? Một thứ ko đc dùng được thì vì nó ko hiệu quả, hay ko có tác dụng hay tại sao??? (Trong trường hợp cụ thể nào đó) vậy điều ta học có phải là nguyên lý phổ quát?

Nếu nó là một nguyên lý toàn diện, thì hãy bày em cách áp dụng nó. (câu nói này không hề mang ý khiêu khích, chỉ mong học hỏi từ mọi người)
    Last edited by MinhDao; 12-22-2013 at 10:55 PM.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Aikido là bất đối kháng , do đó nó luôn luôn chiến thắng. Đây là một nguyên lý tối quan trọng của Aikido. Nó được áp dụng trong tất cả các đòn của Aikido. Những nguyên lý võ thuật khác rất hay và hữu ích nhưng (đôi khi) không phù hợp với kỹ thuật Aikido.

Nếu bạn biết áp dụng nguyên lý này trong luyện tập và trong đời sống bạn sẻ tự tin rằng Aikiod sẻ giúp bạn tự vệ hữu hiệu. Vì Aikidoka phải chiến thắng trận đấu trước khi nó bắt đầu.

Tôi nhớ có đọc về Thầy KoTohei đã bị Sư tổ trách vì đã tấn công (trước) và thắng tay đô vật đến sân tập thách đấu. Vậy nếu lấy sự chủ động , nhanh để khống chế đối thủ là đúng hay sai ? Lấy sự tỉnh khắc động là sai hay đúng ? Chúng ta sẻ sa đà vào tranh luận này vì ai cũng có cái lý của mình. Hôm nay bạn thắng vì bạn nhan hơn đối thủ , nhưng sẻ có ngày bạn chận hơn. Vậy chiến thắng quan trọng nhất là chiến thắng bản thân. Tập luyện Aikido để luyện cho cơ thể - tinh thần khỏe mạnh. Sự chuyên cần và chuyên nghiệm về triết lý của Aikido sẻ giúp bạn thành công trong đời sống và chiến thắng bản thân mình.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cái clip MD post (JJ-aikido) tui gọi là "trò hề". Aikido, Yoseikan hay Hapkido đòn đều giống nhau nhưng cách tập khác. Tập võ để cho khỏe người, cho có phản xạ. Nếu dùng để đánh nhau thì khác. Áp dụng những gì SG nói là đúng (súng, dao...)

Mình nề tránh va chạm, nhưng nếu phải dùng thì khg nương tay (no mercy). Trong mấy clip SG post, cái clip "rage ..." thì thấy người bị đánh ngấp chắc có học võ vì lúc đầu có "đá chẻ" như trong TKD vậy. Ngoài đường chứ đâu phải trong võ đường đâu mà làm như vậy?

Tấp cả đều trong cách tập hết.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Surfgrass
    Guest
    Chẳng phải tổ sư chấp nhận mọi thách đấu, và cho phép các đệ tử tấn công bất kì lúc nào sao?
    Sư tổ học võ gì, học bao lâu, tập ra sao? MD theo đó học và tập y hệt như sư tổ thì không được 10 thì cũng được 8,9.

Thì em chỉ thấy như thế này: các thầy được nêu trong topic thuật lại là "dùng chiêu gì đó". như vậy chẳng khác gì xác nhận là ko dùng tới nguyên lý của Aikido???
    Câu này của MD mới là suy đoán nè. Đòn thế từ nguyên lý ra, nguyên lý là cái sống, đòn thế là cái chết. Tập bất cứ môn nào nhiều năm thì những cái nguyên lý đó nó thắm nhuần trong thân thể, đòn thế được biểu hiện qua những phản xạ tự nhiên, cơ thể phản ứng tùy theo hoàn cảnh, đòn thế tự tạo ra tùy theo tình huống, do đó Sư tổ có nói câu là "when I move, techniques are created" khi tôi di chuyển, đòn thế được tạo ra, ý nghĩa là như vậy! Cái này là đạt được trình độ "RI" trong SHU HA RI.

Nếu nó là một nguyên lý toàn diện, thì hãy bày em cách áp dụng nó
    Cách thức dạy võ của người châu á (Trung quốc, Nhật, Việt Nam...) đa số giống nhau, bắt đầu là dạy đòn thế, một thời gian sau thì một là thầy nói ra cái nguyên lý của đòn thế, hai là để tự học sinh nghiệm ra. MD muốn học aikido dựa trên nguyên lý trên mạng thì không được đâu, nói trên mạng chung chung cho vui thôi, những gì chi tiết thì phải có thầy chỉ dẫn trực tiếp.
    Last edited by Surfgrass; 12-23-2013 at 12:00 PM.

Member
    Thanks
    22
    Cái clip HKD-Jujitsu, a Aiki bảo là trò hề. Thực sự ý e là bị "mèo quào" như vậy, đa số ng tập HKD mới đã thấy luống cuống, ko ứng biến đc rồi. Bài toán dễ còn chưa giải được sao làm đc bài toán khó. Mấy a khi đc hỏi bài dễ thì thường nói bài này ko thực, rồi đưa ra 1 bài còn khó hơn, mà chẳng thấy khuyên hướng tâp luyện nào cho võ sinh giải quyết đc bài dễ lẫn bài khó.

Nếu Surf nói vậy thì e về luyện tiếp hì hì.Khi nào ngộ ra sẽ lên nói tiếp.

Ngoài ra về chuyện No mercy, e nghĩ (phỏng đoán) no mercy kiểu giang hồ sẽ khác, kiểu chiến binh chiến đấu dể sống sẽ khác, kiểu một samurai thâm sâu đạo thiền, hiểu đc chữ vô sẽ khác, kiểu của Sư tổ sẽ khác.

Cảm ơn mọi ng đã quan tâm.

Surfgrass
    Guest
    Cái clip HKD-Jujitsu, a Aiki bảo là trò hề. Thực sự ý e là bị "mèo quào" như vậy, đa số ng tập HKD mới đã thấy luống cuống, ko ứng biến đc rồi. Bài toán dễ còn chưa giải được sao làm đc bài toán khó. Mấy a khi đc hỏi bài dễ thì thường nói bài này ko thực, rồi đưa ra 1 bài còn khó hơn, mà chẳng thấy khuyên hướng tâp luyện nào cho võ sinh giải quyết đc bài dễ lẫn bài khó.
    Haizz!!! MD học đại số mà đòi giải hóa học mà còn muốn một bài giải để giải hết cả đại số, hình học, hóa học, vật lý...etc. Anh hỏi một câu mà MD chưa trả lời, mục đích học aikido hay là học võ thuật của MD là gì? Nên trả lời câu đó thành thật với chính mình thì tìm đường lối học dễ dàng hơn. MD cũng nên kiên nhẫn, không biết MD tập được bao lâu nhưng theo kinh nghiệm của anh, học cái gì cũng phải cho nó ít nhất 5 năm mới bắt đầu có đủ sự hiểu biết để trả lời những câu hỏi mình có lúc khi mới bắt đầu học.

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    1
    hì, mình đọc sơ qua một số thắc mắc của bạn MinhDao. Ý kiến của mình là học và mở rộng, suy nghĩ thoáng ra nữa. Nếu bạn suy nghĩ tay không đối kiếm thì chắc không được rồi bạn ơi Một môn võ với concept khá hay là systema. Có thời gian bạn nghiên cứu concept của nó nhé. Còn ứng dụng được hay không thì muôn vàn đường lối và muôn vàn trật lất nếu vẫn suy nghĩ cứng nhắc. Linh động thôi

hoặc để đơn giản hơn cho bạn là:
    giả sử 2 samurai đánh nhau, 1 bên gãy kiếm. trong thế nguy kịch địch thủ đăng lăm lăm thanh katana đang tiến tới gần. Bỗng dưng samurai kia liếc nhìn thấy khẩu súng phía sau lưng. Samurai nọ sẽ làm gì? A: nhào tới nhập nội irimi, chụp tay đối thủ khống chế bằng tay không. B: lao tới khẩu súng và chĩa vào đối thủ ĐOÀNG hehe
    Last edited by dzu; 01-15-2014 at 07:53 PM.

Member
    Thanks
    22
    Trong Thread này điều MD quan tâm là nhập nội.

Nên mới đưa ra vài clip để hỏi, cho 2 trường hợp, là người tấn công nhử đòn, trường hợp 2 là người tấn công co cụm lại.

http://hiepkhidao.net/showthread.php...ll=1#post16595

Chứ chẳng nói gì về tự hệ hay thực chiến, nhưng có lẽ bị hiểu sai, hay đụng chạm gì đó.

----------

Hoa đạo, Trà đạo, Kiếm đạo, Cung đạo, ... người ta chị mượn 1 cái hình thức nào đó để hiểu được cái toàn diện.

MD mượn Aikido vì không đủ duyên với những môn khác.

Người ta hiểu là hiểu, sao lại có hiểu rõ? Yêu là yêu, sao lại có yêu thật lòng? Võ là võ, sao lại có võ thực chiến, võ thể thao, võ cho khỏe?

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối