Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Nhân trong Aikido

Member
    Thanks
    0

Nhân trong Aikido

Ste xin hỏi các ace, nếu một người thiếu chữ "nhân" thì liệu tập Aikido có được không?
    Aikido mình áp dụng chữ "nhân" như thế nào vào kỹ thuật? vào tư tưởng?
    Câu : "phi nhân bất thành đạo" có áp dụng vào Aikido được chăng?

Administrator
    Thanks
    44
    Hè.... chưa nghe câu "phi nhân bất thành đạo" bao giờ. Search Google cũng không thấy Tuy nhiên, "nhân", theo tui hiểu, là theo nghĩa "tâm". Mà khi thiếu cái "tâm", không chỉ Aikido, mà làm bất kỳ việc gì cũng hỏng hết, không sớm thì muộn.

Đối với người luyện võ, cái "tâm" trước hết là kính thầy trọng bạn. Vào võ đường mà cứ nhơn nhơn, ta đây là nhất thì hỏng rồi. Hay ra ngoài xã hội, đừng có vênh mặt ta đây. Ai biết được một cụ già ngoài kia, cũng có thể là một cao thủ. Cái này phải nhắm vào giới trẻ bây giờ. Ra ngoài đường cứ đụng nhau là gây lộn, đâm chém. Những đứa trẻ đó chắc chắn không có cái "tâm", cái "nhân" với người khác. Ngay cả với bản thân chúng, chúng cũng không tôn trọng cơ thể được sinh ra, trí óc được thầy cô dạy bảo.

Còn riêng về kỹ thuật của Aikido, áp dụng cái "nhân" vào như thế nào, thì tui không dám bàn, vì tui chỉ là newbie trong Aikido. Nhưng qua các bài của các anh chị post trên diễn đàn, tôi cho rằng kỹ thuật của Aikido mênh mông, không ai đúng ai sai, mà mỗi người có thể sáng tạo ra các cách đánh theo mình là hiệu quả, chỉ cần bám được vào cái gốc, nguyên lý của Aikido. Do vậy, cái "nhân" ở đây cũng là biết mình biết ta. Hãy học tập những người bên cạnh để hoàn thiện kỹ thuật của mình. Chia sẻ kinh nghiệm tập luyện với người khác cũng là một khía cạnh biết người biết ta. Có thể cách tập của mình chưa hiệu quả, khi chia sẻ được góp ý sẽ trở nên hiệu quả hơn. Hay nếu mình có cách tập tốt, chia sẻ sẽ giúp người khác tiến bộ nhanh hơn.

Câu hỏi này của Steven có lẽ "rộng" quá, không biết bàn ra sao

3. The Following User Says Thank You to phamhung For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Ste định nghĩa chữ "nhân" đi. từ đó sẽ dễ trả lời hơn.

HKD ai học mà chả được? cái quan trọng là học tới đâu và ra gì!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng