Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Aikido cho trẻ em?

Member
    Thanks
    5

Aikido cho trẻ em?

Hè đến nên lớp trẻ em thường rất đông. Lớp trẻ em chỗ mình bây giờ có khoảng 20 em tầm 6-10 tuổi. Bố mẹ gửi các em đến không chỉ để tập mà còn coi lớp võ như 1 nơi "trông trẻ" trong hè
    Aikido thì rất khó tập. Với trẻ em còn khó hơn. Các môn võ cương thì có thể dạy các em bài quyền, xếp hàng đứng như tập thể dục. Còn đòn Aikido khá khó nhớ và k xếp hàng tập từng động tác như vậy được. Hơn nữa, các em nhỏ rất mải chơi, khó tập trung vào các đòn đánh. Và 1 số đòn như shiho nage khi cho các em tập với nhau rất dễ bị chấn thương,..v.v.. Ngoài ra, ở lớp trẻ em các em thường tiến bộ chậm. Có những em tập 3-4 năm mà vẫn không khá nhiều được
    Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm hay ý kiến gì về những điều cần lưu ý khi đứng lớp trẻ em, cụ thể những vấn đề như: làm thế nào để các em chú ý, tổ chức lớp ra sao, hướng dẫn những đòn nào là phù hợp, làm sao để các em tiến bộ nhanh?

Đứa nào trong lớp cũng nghịch thế này đây ạ, nhưng lớp đông gấp 3-4 lần:

Chú Aiki từng đang 1 clip dạy ukemi cho trẻ em, nhưng áp dụng cho lớp đông thì hơi khó, các em khó bắt chước theo các động tác

Clip về 1 lớp Aikido trẻ em, các em đều có kĩ thuật tốt, tổ chức đc 1 lớp như vậy chắc phải vất vả lắm

Vài em nhỏ đánh khá

Mong ace cho ý kiến
    Last edited by maimai; 08-11-2015 at 05:21 PM.

2. The Following User Says Thank You to maimai For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cám ơn maimai đã post bài trên. dạy trẻ em rất khó!

Tui cách đây hơn 10 năm cũng đứng lớp dạy con nít hơn 1 năm. Cách dạy tùy theo lứa tuổi. Bên tui lúc đó chỉ nhận 9t trở lên và trước khi nhận thì nói chuyện với phụ huynh để hiểu xem họ cho con đi học võ với mục đích gì.

Con nít dưới 12t khó mà nhắm dạy võ thật lắm. Lúc đó là làm trò chơi nhiều hơn là tập võ và phải cần rất nhiều người phụ.

bất cứ đòn nào cũng phải làm như trò chơi. Shikko dạy các em đi, xong chơi vượt bắt băng shikko. Tenkan thì làm như đấu bò ...

lúc tuổi đó thì cho mấy em vô "khuôn" kỷ luật chút xíu.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

4. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Member
    Thanks
    5
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Cám ơn maimai đã post bài trên. dạy trẻ em rất khó!

Tui cách đây hơn 10 năm cũng đứng lớp dạy con nít hơn 1 năm. Cách dạy tùy theo lứa tuổi. Bên tui lúc đó chỉ nhận 9t trở lên và trước khi nhận thì nói chuyện với phụ huynh để hiểu xem họ cho con đi học võ với mục đích gì.

Con nít dưới 12t khó mà nhắm dạy võ thật lắm. Lúc đó là làm trò chơi nhiều hơn là tập võ và phải cần rất nhiều người phụ.

bất cứ đòn nào cũng phải làm như trò chơi. Shikko dạy các em đi, xong chơi vượt bắt băng shikko. Tenkan thì làm như đấu bò ...

lúc tuổi đó thì cho mấy em vô "khuôn" kỷ luật chút xíu.
    Chú Aiki còn nhớ trò chơi nào không để cháu thử áp dụng Vụ chơi vượt bắt bằng shikko chỗ cháu cũng làm rồi, cho nối đuôi thành đoàn tàu nữa, nhưng lũ nhỏ nhiều khi chơi hăng đến quên cả kĩ thuật, toàn lết đi chứ chả thấy shikko đâu

Member
    Thanks
    3
    Trích dẫn Gửi bởi maimai Xem bài viết
    Hè đến nên lớp trẻ em thường rất đông. Lớp trẻ em chỗ mình bây giờ có khoảng 20 em tầm 6-10 tuổi. Bố mẹ gửi các em đến không chỉ để tập mà còn coi lớp võ như 1 nơi "trông trẻ" trong hè
    Aikido thì rất khó tập. Với trẻ em còn khó hơn. Các môn võ cương thì có thể dạy các em bài quyền, xếp hàng đứng như tập thể dục. Còn đòn Aikido khá khó nhớ và k xếp hàng tập từng động tác như vậy được. Hơn nữa, các em nhỏ rất mải chơi, khó tập trung vào các đòn đánh. Và 1 số đòn như shiho nage khi cho các em tập với nhau rất dễ bị chấn thương,..v.v.. Ngoài ra, ở lớp trẻ em các em thường tiến bộ chậm. Có những em tập 3-4 năm mà vẫn không khá nhiều được
    Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm hay ý kiến gì về những điều cần lưu ý khi đứng lớp trẻ em, cụ thể những vấn đề như: làm thế nào để các em chú ý, tổ chức lớp ra sao, hướng dẫn những đòn nào là phù hợp, làm sao để các em tiến bộ nhanh?

Đứa nào trong lớp cũng nghịch thế này đây ạ, nhưng lớp đông gấp 6-7 lần:

Chú Aiki từng đang 1 clip dạy ukemi cho trẻ em, nhưng áp dụng cho lớp đông thì hơi khó, các em khó bắt chước theo các động tác

Clip về 1 lớp Aikido trẻ em, các em đều có kĩ thuật tốt, tổ chức đc 1 lớp như vậy chắc phải vất vả lắm

Vài em nhỏ đánh khá

Mong ace cho ý kiến
    Chàomaimai
    Không biết lớp Aikido cho trẻ em của maimai là dành rêing cho trẻ hay tập chung với các anh chị lớn ? nếu tập chung thì tui xin đóng góp vài ý kiến vê an toàn trong tập luyện cho trẻ.
    xin góp ý về v/đ an toàn trong tập luyện
    Aikido va tre em
    Môt số võ đường cần có phu huynh đi học kèm nếu trẻ học Aikido dưới một đô tuổi nào đó,ví du dưới 8 hoăc 6 tuổi chẳng hạn, hoặc có lớp dành riêng cho trẻ nhỏ..
    Trẻ học chung lớp với các anh chị lớn rất dễ bị chấn thương vì nhiều lý do:
    1/ trẻ hay bắt chước các anh chị lớn trong khi chưa có sự tập luyện cứng cáp và dẻo dai về thể chất ,về kỹ thuật,như chạy ,phóng qua người để té UKEM.
    2/bị chấn thương do các anh chị lớn vô ý trong khi tập luyện,lăn hoặc té nổ koshi trúng (nếu có thì thường là gót chân trúng mặt,ngực hoặc chân)
    3/ bi chấn thương trong khi các trẻ đùa giỡn với nhau.(nặng nhất là khi khi vác lưng thư giãn cuối giờ ,dễ té ngược cắm đầu xuống nệm.)
    4/bị chấn thương do sự điều khiển thể dục nóng người của các anh chị lớn ,ví dụ như cho trẻ té nổ qua chướng ngại vật không đúng kỹ thuật dành riêng cho trẻ nhỏ .
    5/Bị chấn thương do HLV đứng lớp, áp dụng thế té nổ dành cho đai cao,dành cho các anh chị lớn tâp lâu năm,nâu,xanh,đem áp dung cho trẻ mới vào hoc,.
    6/ và tui không biết HLV mấy đẳng thì có khả năng cấp cứu các chấn thương đặc biệt như nếu trẻ bị chấn thương cổ.
    Bên Judo có những VĐV bị chấn thương cổ,liệt toàn thân,nhẹ thì sống đời sống thực vật,năng thì từ giã cõi đời sau vài tháng nằm viện,đó là những tai nạn trong thi đấu đối kháng,
    Aikido không có thi đấu đối kháng ,nhưng những nguy cơ tiềm ẩn dẫn đến chấn thương cổ và nguyên nhân dẫn đến chấn thương cổ không phải là không có,
    Là HLV các lớp Aikido trẻ em tâp chung với các anh chi lớn, có cái tâm và nhiệt huyết,tâm bình,khí hoà,vì chỉ một một chút lơ đãng ,muốn học trò trẻ nhỏ mình thể hiện phải phóng ukemi thật cao,thật xa là đã góp phần vào một trong những nguyên nhân dẫn đến chấn thương cổ cho trẻ.(đây tôi chỉ nói riêng về lớp tập có trẻ em và người lớn tập chung)
    Vây các phụ huynh nếu cho trẻ học Aikido cần cân nhắc kỹ khi cho trẻ vào học chung với các anh chị lớn,và theo tui nghĩ cần có HLV là nữ trong các lớp Aikido dành cho trẻ em,vừa làm nhiệm vụ trông trẻ,vừa là HLV ., (khó lắm đấy)

7. The Following 2 Users Say Thank You to DUCHUY For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Mới kiếm ra 1 clip rất hay dạy HKD 'thứ thiệt' cho trẻ em (12-13t trờ lên). Người trong clip là em của 1 HLV tui quen bên Pháp và đã qua đời cách đây vài năm và cũng là 1 trong những học trò giỏi của thầy Tamura.

Tui thấy cách dạy này là áp dụng cách dạy người lớn cho trẻ em. Nên chú trọng tới cách tập (ukemi, taisabaki, maai ...) theo cảm nhận, khg gượng lại, và cách giữ khoảng cách giữa uke và nage. Cái tui thấy hay là cách né đòn trong 1 diện tích nhỏ. Người lớn cũng nên tập vậy luôn. Căn bản và căn bản!!!

Last edited by aiki; 11-07-2013 at 12:17 PM.
    Aiki

9. The Following 3 Users Say Thank You to aiki For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Xin đính chính. HLV ở clip trên còn sống, ba của hắn (người tui quen) đã qua đời chứ khg phải hắn. 2 cha con giống nhau làm tui lầm ....
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Đây là vài hình minh họa các đòn Aikido theo phong cách vui nhộn cho trẻ em của Peter Friedl. Mọi người xem thử:
    (Nguồn: http://www.aikidodeti.cz/komixy.htm)

Last edited by chithanh; 08-11-2015 at 05:19 PM.

12. The Following User Says Thank You to chithanh For This Useful Post: