Trang 8 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 678
Kết quả 71 đến 75 của 75

Chủ đề: Kỹ thuật thả lỏng !???

Surfgrass
    Guest
    Cái thả lỏng này thật là khó. Đa số học trò aikido nghe thầy nói thả lỏng nhưng không biết thả lỏng thật sự là sao, đích thực làm như thế nào. Mình học aikido một thời gian, tưởng là tập thường xuyên, luyện tập đòn thế chăm chỉ thì riết nó được mềm dẻo. Sao một thời gian tập luyện, mình nghĩ là đòn thế mình cũng mềm dẻo lắm, khi mình bắt đầu tập kiếm thuật và nhu thuật thì mới hỡi ôi té ngữa ra là mình không biết gì hết.

Câu hỏi chính là tại sao phải thả lỏng? Tay thả lỏng thì đánh lúc nào cũng nhanh hơn tay gồng cứng, nhìn Bruce Lee đánh, 2 tay không bao giờ gồng cứng. Trong kiếm thuật thì phải mềm dẻo thì mới chém nhanh được, người chém chậm khi chém mạnh cỡ nào cũng chết. Trong jujutsu hay nhu thuật thì cần thả lỏng nhưng không phải thả lỏng chung chung, mình phải thả lỏng làm sao để ảnh hưởng tới uke, nói chung là bất cứ mình làm gì đều phải ảnh hưởng tới uke, kể cả hơi thở của mình. Đều quan trọng hơn thả lỏng là sự kết nối với trọng tâm của uke. Nếu có sự kết nối đó, thì khi thả lỏng vào người uke (đa số môn sinh thả lỏng ngược lại chính mình) thì điều khiểng uke được theo ý mình. Khi thả lỏng có thể thả lỏng từng phần trong cơ thể, ví dụ như khi uke nắm tay mình thì mình thả lỏng từ lưng rồi tới vai rồi tới cùi chỏ, cổ tay, rồi từ cổ tay thả lỏng vào người uke. Tori có thể thả lỏng vào hướng mình muốn đánh uke qua thân của uke trước khi đánh, nó sẻ giúp làm trọng tâm uke xụp đổ dễ dàng hơn.
    Last edited by Surfgrass; 04-03-2013 at 07:18 AM.

2. The Following 2 Users Say Thank You to Surfgrass For This Useful Post:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cái thả lỏng là cái khó nhất trong HKD và trong đa số các môn võ khác. Thầy Endo là người duy nhất tui thấy có 1 cách dạy có đầu đuôi. Các thầy khác cũng có chỉ nhưng khó hiểu hơn (như thầy Saotome, Ikeda, Tissier, Tamura, Osawa ...)

Tại sao phải thả lỏng thì võ sinh phải tự giác. Nếu khg tự giác thì sẽ khg hiểu. Ai có dịp đi seminar nhiều và làm uke cho các thầy giỏi thì sẽ thấy ngay.

Rất nhiều người ỉ vào sức mạnh cơ bắp của mình và cứ tưởng là cái đó là đủ ... cho tới khi gặp người mạnh hơn mình thì mới giác ngộ.

Theo kinh nghiệm cá nhân thả lỏng ngay từ đầu khi là tân sinh sẽ khó tiến bộ.

Nếu lấy 3 giai đoạn SHU-HA-RI thì theo tui, khi còn ở SHU thì cứng cũng khg sao vì mình đang học đòn và nên học cái hình

Tới giai đoạn HA thì bắt đầu nghĩ tới thả lỏng là vừa

Tui thấy rất nhiều người thả lỏng từ đầu, khó mà tự vệ được lắm.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

4. The Following User Says Thank You to aiki For This Useful Post:

Junior Member
    Thanks
    29
    Cảm ơn những bài viết của mọi người, đã giúp mình thêm kiến thức, hiểu thêm về nhiều nguyên lý trong Aikido

Junior Member
    Thanks
    29

Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Nếu lấy 3 giai đoạn SHU-HA-RI thì theo tui, khi còn ở SHU thì cứng cũng khg sao vì mình đang học đòn và nên học cái hình

Tới giai đoạn HA thì bắt đầu nghĩ tới thả lỏng là vừa

Tui thấy rất nhiều người thả lỏng từ đầu, khó mà tự vệ được lắm.
    Aiki có thể nói rõ hơn: "3 giai đoạn SHU-HA-RI" là như thế nào không? Tôi tập khoảng 8 tháng, thì đang ở giai đoạn nào trong 3 gđ kia. Thanks

Surfgrass
    Guest
    Andy tập 8 tháng thì còn trong giai đoạn "Shu". Tùy theo người học và thầy, kiến thức, khả năng...Giai đoạn này có thể từ mới bắt đầu học kéo dài tới 5-10 năm . Khoảng 5 năm mà thấy không tiến bộ hay học hỏi được nhiều thì nên nhận xét lại về môn mình học, dojo, thầy...

Trang 8 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 678