Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 75

Chủ đề: Kỹ thuật thả lỏng !???

Senior Member
    Thanks
    0
    Dạo này cucat cứ thắc mắc nhiều về kỹ thuật thả lỏng trong Aikido! Nhất là cái cách mình làm sao có thể tự tập được,... đây là những điều con được học từ một số anh chị trên diễn đàn, con post lên thử, có gì các ACE bổ sung dùm cucat nghen ! :funny:

- Thả lỏng có nghĩa là mềm mại chứ không phải èo uột, ẻo lả ( của anh Noskirt )

- Nên giữ tay, chân, mắt cùng một hướng! Nhất là nên giữ 2 tay luôn trước mặt ngay cả khi trước, trong và sau khi thực hiện đòn ( của chú Aiki )

- Nên nghĩ cái tay mình là một sợi dây thun, mình và Uke mỗi người là một toa xe, nối với nhau qua cái dây là cái tay của mình, tay nên giữ thẳng nhưng ko nên gồng cứng ( của anh Hungkid )

- Đứng lắc lư cả thân người sao cho 2 tay đung đưa theo ( cái này là cách tập của anh Aikidude )

- Khi bị cầm chặt tay, thì khi di chuyển nên thả lỏng và đừng để cái suy nghĩ bị "người ta cầm chặt quá" ở trong đầu, nên quên đi ( cái này là của em Psi, nhưng hổng biết diễn đạt lại đúng ý Psi hông nữa ) he

- Khi thực hiện đòn thì nên liên tục, và thật nhẹ nhàng, ví dụ : tay bị ghì chặt, nếu ta có thể di chuyển ( giả sử thực hiện Taino Henko ) và tay có thể nâng lên một cách nhẹ nhàng và liên tục thì đúng, nếu cảm thấy bị đứt quảng hay nặng thì phải làm đi làm lại, cho đến khi ta cảm thấy nó rất nhẹ thì mới được,..! Just free your mind!

- Và nên tập tư thế Kamae cho thật đúng nữa, Kamae đúng sẽ giúp ta có cảm nhận tốt hơn cũng như sẽ có cảm giác rất thoải mái và tự tin!

... hết òi,..hổng biết viết gì nữa,..nhưng con thấy tập và để ý một số điều trên thì có kha khá hơn trước ! He, xin cảm ơn các anh đã chia sẻ kinh nghiệm nha! Em xin cảm ơn! :laugh: :funny:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi cucat

- Nên nghĩ cái tay mình là một sợi dây thun, mình và Uke mỗi người là một toa xe, nối với nhau qua cái dây là cái tay của mình, tay nên giữ thẳng nhưng ko nên gồng cứng ( của anh Hungkid )

- Đứng lắc lư cả thân người sao cho 2 tay đung đưa theo ( cái này là cách tập của anh Aikidude )

:
    hi cucat,

- muốn kéo toa xe thi` sợi dây phải căng ra, dây thun lam` sao ma` kéo được? :iwink:
    - Con` cái vụ đứng lắc lư nay` la` gi` đây? sao dude không biết dzậy ca`? haha.... chắc cucat lộn qua cái anh nói kiểu tập thả lỏng của Tohei Sensei- đó la` đứng thẳng lưng thoải mái rung ( rũ ) hai cánh tay , cả thân ngươi` xuống đến chân, cho đến các khớp ngón tay luôn.

Nhân tiện, dude thêm vô chút : "thả lỏng hai vai". Vai ma` cứng ( stiff) , hay bị đội lên, thi` cả ngươi` bị khóa. Tuy` lúc, những ngươi` mạnh quá dung` sức thi` có thể vẫn di chuyển, đánh đon` được, nhưng vậy la` dung` sức, không đúng.
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

psi_ops2001
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi cucat
    Khi bị cầm chặt tay, thì khi di chuyển nên thả lỏng và đừng để cái suy nghĩ bị "người ta cầm chặt quá" ở trong đầu, nên quên đi ( cái này là của em Psi, nhưng hổng biết diễn đạt lại đúng ý Psi hông nữa ) he
    ủa em nói câu này lúc nào vậy ! em hổng nhớ nữa:bigsmile: ! hình như là lúc em nói anh kỹ thuật 2 tay nắm 1 tay thì phải

Senior Member
    Thanks
    0

@dude :
    muốn kéo toa xe thi` sợi dây phải căng ra, dây thun lam` sao ma` kéo được?
    He, nghĩ là dây thừng được ko ha ?hehe

kiểu tập thả lỏng của Tohei Sensei- đó la` đứng thẳng lưng thoải mái rung ( rũ ) hai cánh tay , cả thân ngươi` xuống đến chân, cho đến các khớp ngón tay luôn.
    Đúng là cái này đó anh

@Psi : Đúng là lúc em nói 2 tay nắm 1 tay đó em !

Các ACE bổ sung và góp ý thêm cho mọi người cùng tham khảo zới nghen !
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Khi mới đi tập lại mình cũng bị thầy nhắc phải thả lỏng cơ thể kẻo bị đội vai nhưng tập hoài gần cả năm mới được. Hóa ra trước khi xoay hông bạn nên lách chân và hông, sau đó thả lỏng tay. Do đó mình thấy tinh thần Aikido rất rõ trong các đòn thế đó là " bất đối kháng - bất giao tranh". Né tránh đúng thời điểm và phản công đúng lúc .

Member
    Thanks
    0
    Sẳn đây có đề tài thả lỏng của cucat minh xin hỏi ACE tí là nếu thả lỏng như vậy thì có thể xoay tenkan được ko khi người ta nắm cứng quá và ròng sức nửa ?.
    Mình đả thư nhiều lần như vậy mà ko có cách nào để xoay được xin ACE nào biết chỉ minh với ,cụ thể nhất là bộ 2 tay nắm 1 tay
    xin cảm ơn
    Tình yêu cũng như trong võ học
    Khi yêu phải yêu cho hết mình
    Người luyện võ phải đạt tới cảnh giới " Ta là vũ trụ "[

Administrator
    Thanks
    0
    Có ai chơi trò hai người đứng trung bình tấn, kéo nhau bằng một sợi dây dài vòng qua mông (ngang chỗ đan điền đó). Hồi nhỏ tui hay chơi trò đó với thằng bạn. dùng mông, eo và 1 tay điều khiển sợi dây kéo làm sao cho đối phương phải di chuyển chân hay ngã là thắng. Nhiều khi mình lo kéo, địch thủ buông tay một cái là té ngồi ra sau liền. Địch thủ kéo mà mình gồng cứng lại là té cắm đầu vô địch thủ.

Chơi trò đó sẽ hiểu phần nào là thả lỏng. Nó cũng tập tấn nữa. Nếu không lỏng được thì ra nằm giữa đường cho xe ba gác cán qua cán lại thì sẽ lỏng:laugh: :laugh: :laugh: :laugh: :ismile: :ismile: :ismile:
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Nên giữ tay, chân, mắt cùng một hướng! Nhất là nên giữ 2 tay luôn trước mặt ngay cả khi trước, trong và sau khi thực hiện đòn ( của chú Aiki )
    Cucat hiểu lầm rùi nhe! Ở trên là căn bản của tất cả các động tác trong Aikido và không có dính lứu tới cách thả lỏng gì hết! đừng có lầm nhe:lol: :lol: :lol:

Đối với tui thì thả lỏng là không có gồng lại. Một số bạn đã nói tới việc thả lỏng 2 vai, cái đó rất đúng.

Cucat coi ví dụ này:

khi mình cầm 1 cái gậy hay 1 vật gì cứng thì mình có thể nắm chặt và muốn làm gì thì làm. Khi mình cầm 1 cái gậy bằng foam hay 1 cái bao nylon đầy nước, có bóp hay nắm chặt tới đâu đi nữa mình cũng không có cảm giác gì hết.

Thả lỏng vừa áp dụng cho Nage và Uke. Khi làm uke, lúc té nổ nên relax, và nương theo đòn của Nage thì sẽ khg mệt tí nào. Nhiều ng vì sợ nên gồng lại, như vậy khi té sẽ đau và mệt lẹ lắm.

xin hỏi ACE tí là nếu thả lỏng như vậy thì có thể xoay tenkan được ko khi người ta nắm cứng quá và ròng sức nửa ?.
    Tenkan cách nào cũng quay được hết. Tất cả đều tùy thuộc vào cách nắm và góc nắm của Uke. Nếu Uke đứng vững thì khó quay, cái khó là làm uke 'cử động' được chút xíu (như đem tay uke ra khỏi TCT chẳng hạn) thì coi như xong!

Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    1
    Vì có hứa với cuCat, nên đang bận lắm tôi cũng góp ý với bài viết sau:
    Từ một môn sinh vài tháng đến vài mươi năm, rất khó lòng để giải thích thả lỏng trong aikido là như thế nào. Ngươì tập lâu năm thì xem ra thực hành được nhưng rất khó lòng giải thích cho rõ ràng. Ngươì mới tập chỉ thấy khi thả lỏng, cánh tay giống như sợi bún, vậy làm sao để di chuyển cho được. Khi tập với ngươì cấp cao hơn, ngươì ta hay phê bình làm mình đỏ mặt ra vì họ hay nói: thư giản hay "relaxed" . Nhưng không có ai nói lên, thư giản hay relaxed là như thế nào, phải làm gì để có thư giản, thư giản ra sao?
    Mọi người thường diển tả một trong các trạng thái khi Nage thả lỏng cánh tay, nhưng không nói lên Nage phải làm gì để thả lỏng.
    Thật ra, muốn thả lỏng thì cánh tay phải ở một số vị trí thuận lợi. khi ở vị trí nầy cọng với phương hướng di chuyển của thân thể, tất cả các bắp thịt ở cổ tay và khủy tay không cần dùng đến, chỉ dùng bắp thịt lưng mà thôi. Vì bắp thịt tay không dùng đến trong trường hợp nầy, bắp thịt tay tự động sẻ rơi vào trạng thái thả lỏng, con ngươì chỉ gồng cứng lên vì mất đi khả năng điều khiển. Các vị trí nầy chỉ là nguyên tắc căn bản về vật lý mà thôi.
    Từ hình sau, cánh tay ở vị trí nầy, Nage thả lỏng thì cánh tay trở thành sợi bún, Uke sẻ điều khiển Nage.

--------------------------
    --------------------------
    Với hình sau, Nage giử cánh tay ở hình cánh cung, hay vòng tròn. Khi Nage di chuyển bằng Tenkan hay làm như thế nào mà lực chuyền theo vòng tròn cánh taỵ Hệ thống cơ khí của cánh tay tựa vào nhau, do đó không cần lực của bắp thịt để giử nó. Khi xoay ngươì, lực từ lưng sẻ truyền ra cánh tay theo hình cung, bắp thịt ở cánh tay chỉ dùng để điều chỉnh vị trí cánh tay cho chuẩn xác để lực truyền được tối ưu ra cổ tay đến vị trí nắm tay của Uke. Bắp thịt tay dùng rất ít (5%), nên cánh tay giống như đang thả lỏng.

Tóm lại, nên tập Tenkan với tốc độ càng chậm càng tốt. Vì ở tốc độ nầy, Nage có dịp để quan sát và điều chỉnh vị trí cánh tay tùy theo mổi vị trí của thân thể. Ai mới tập đều suy nghỉ là tập Tenkan càng nhanh càng tốt. Thật sự cần tập ở tốc độ chậm và hoàn toàn không cần bắp thịt cánh tay (vì Nage điều chỉnh cánh tay ở vị trí tối ưu) mới tạo nên một Tenkan và có cánh tay thả lỏng tốt (cánh tay thả lỏng vì nó không cần đến lực).

:bigsmile:

10. The Following User Says Thank You to fourever For This Useful Post:

Moderator
    Thanks
    0
    a 4ever post bài hay ghê,mình xin góp ý chút, thả lỏng rất quan trọng nhưng theo mình hầu hết mọi người đều có khả năng thả lỏng khi uke nắm chặt nhưng khi Nage bắt đầu di chuyển thì do lực của uke tác động mạnh mọi người thường muốn thoát lực đó nên trở lại trạng thái không thả lỏng nữa.Muốn thả lỏng ngay cả khi di chuyển thì bạn phải đi đúng phương hướng và chiều, thường nó là phương tiếp tuyến hoặc tán ngang với uke, khi đó ta mới có khả năng duy trì thả lỏng mà uke ko cưỡng được.(ví dụ khi đứng thủ đối diện bạn ko thể đẩy vào hoặc kéo ra nhưng bạn có thể lắc tay đung đưa qua hai bên, nếu bạn đứng 90 độ so với uke tức tay bạn nằm 90 độ luôn thì bạn ko thể đung đưa 2 bên nhưng bạn có thể lên xuống nhẹ nhàng). Mình xin góp ý chút đỉnh, hehe, mong các đàn anh góp ý thêm
    Sẽ ko có Aikido nếu Aikido chỉ là những đòn thế đơn giản

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối