Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 46

Chủ đề: T I SAO B N TẬP VÕ?

Guest
    Guest
    Sáng nay tui đang đứng lớp dạy, trong giờ nghĩ giải lao 10 phút thì gặp 1 người bạn gái cũ muốn đưa con cậu con trai 5 tuổi của mình vào lớp tập võ, cô bạn lại đi cùng một cô em họ rất "dễ mến". Bạn hình dung nhé...Một người con gái đứng trước mặt bạn nhìn bạn với ánh mắt nai tròn ve... Vô cùng khâm phục, rồi nàng hỏi bạn 1 câu chưng hửng:

- "Anh ơi !!! tại sao anh học võ, học làm gì nhỉ???"

Câu hỏi bất thần quá, tui lại trả lời không được, nói đúng hơn là không được đầy đủ...Tui nhìn cô bé rồi nói:

- "Anh học võ vì muốn học võ...

Một câu hỏi hay nhưng câu trả lời thật mực "cù lần"...Có bao giờ ở hoàn cảnh như tui chưa? Có ai hỏi bạn câu đó bao giờ? Bạn nên chuẩn bị đi rồi sẽ có 1 ngày có một cô gái mắt nai tròn ve hỏi bạn như đã từng hỏi tui..

Nghe đơn giản nhưng thật khó trả lời cho người nghe hết sự thắc mắc. Nếu là bạn thì bạn trả lời thế nào? Ý nghỉ của bạn... Câu hỏi nầy quá dễ trả lời... Bạn thử xem nó không như bạn nghĩ đâu, tui tin chắc là nhiều người trong chúng ta không có được câu trả lời đúng ý mình, dù bạn có ý tưởng tràn lai láng.

Mong các bạn góp ý.

Thân mến:friends: :friends:

psi_ops2001
    Guest
    em cũng phải suy ngẫm thôi:bigsmile:

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi psi_ops2001
    em cũng phải suy ngẫm thôi:bigsmile:
    Em xin góp gió cho anh H.

Tại sao Diễm học Võ?

A. Khả năng tự vệ.

Đặt trước mọi yếu tố khác thì khả năng tự vệ được nhắc đến nhiều nhất và đầu tiên khi người võ sinh quyết định đặt chân đến võ đường để tập luyện. Từng giờ tập luyện với bao đòn thế chiến đấu sẽ giúp thân thể chúng ta trở thành một vũ khí khá hữu hiệu khi cần dùng đến, dù biết rằng không phải lúc nào chúng ta cũng giải quyết sự việc bằng võ thuật nhưng đôi lúc chúng ta không còn sư chọn lựa nào khác dùng nó như một cứu cánh duy nhất để biện minh cho lẽ phải.

Sự sống cần phải sinh tồn và bảo vệ: Phải sống mạnh và tốt đẹp, mạnh về thân chất, luôn luôn kiến tạo vật chất, xây dựng tài nguyên dồi giàu, nhưng phải luôn trong tư thế sẳn sàng tự vệ cho bản thân mình, người thân, phải hy sinh để bảo vệ sự công bằng cho kẻ khác và xã hội nếu cần thiết.

B. Sức Khỏe dồi dào hơn.

Sự tâp luyện võ thuật làm cho thân thể chúng ta giống như một cổ máy đang chạy cần được trùng tu, chăm sóc và chạy thử mỗi ngày bởi một người thợ máy nhà nghề, thì võ thuật chính là đáp số tốt nhất cho thân thể, một sự vận động hoàn toàn trơn tru tất cả các cơ bắp (Taekwondo, karate, Boxing), hoặc nâng cao sự dẽo dai (Aikido, Judo) hơn hầu hết tất cả môn thể thao nào khác. Nếu một thân thể ù lì, thiếu những hoạt động lành mạnh tác động đến hệ tim mạch, gan, phổi v.v.. Thì sớm hay muộn thân thể sẽ trở nên thụ động và dễ dàng gẩy đổ.

Và xa hơn nửa ta thấy tuổi trẻ tràn đầy sinh lực, nếu không trút nguồn sinh lực đó vào sự chuyên cần luyện tập thể lực thì chúng ta sẽ phung phí vào những cuộc ăn chơi sa đọa, đó là lẽ tất nhiên. Phải rèn tập tính tốt qua võ thuật để loại bỏ những tật xấu do tác động của xã hội. Ngoài ra, võ thuật chính là tinh hoa cao nhất của việc luyện thể, đến với võ thuật, chúng ta mới cảm thấy sức khỏe là cần. Sống không tiết độ làm sao chúng ta có thể theo đuổi tập luyện được. Sự chuyên cần luyện tập võ thuật sẽ đuổi ra khỏi chúng ta mọi ý nghĩ hắc ám, mang tới cho chúng ta sức khỏe dồi dào, thân thể tráng kiện hơn, đủ sức đương đầu với mọi gian khổ, hiểm nguy trong đường đời trước mặt.

C. Bền bỉ chịu đựng mọi thử thách:

Sự luyện tập mỗi ngày một đòi hỏi chúng ta thêm nhiều cố gắng nhẫn nại. Võ thuật muốn cao thì phải cần tới võ công luyện tập. Mà do đâu võ công nẩy sinh ra, nếu không nhờ công phu khổ luyện qua nhiều năm tháng, qua khổ luyện từ thất bại đi đến thành công, từ 1 võ sinh đai trắng tập tễnh những đòn thế vô cùng căn bản, đến khi nhận tấm bằng đai đen ta sẽ trải qua những thăng trầm của tháng năm dài trên sàn tập. Khi vào đời, chúng ta sẽ cần tới sức bền bỉ chịu đựng tạo nên đức tính con nhà võ sẽ luôn luôn khiêm nhường, nhẫn nại, kiên trì. Biết lúc đáng tiến thì uy dũng tiến lên, thấy cần phải lùi thì vui vẻ lùi bước. Có thế chúng ta mới đạt được mức độ hàm dưỡng sinh lực đầy đủ để thắng vượt mọi thử thách, hiểm nghèo trong cuộc sống và chịu đựng mọi thử thách thật dẽo dai.

D. Kết giao những bạn bè tốt:

Dĩ nhiên không một cộng đồng hay nhóm người nào chỉ hoàn toàn kiến tạo bằng những thành phần tuyệt đối ưu tú và tốt đẹp trong xã hội, nhưng chính sàn tập luyện võ thuật sẽ là nơi gàn lọc hay đánh giá bản chất con người giữa thiện và ác hoặc khiêm tốn hơn là xây dựng con người võ sinh theo chiều hướng ngày càng tốt đẹp nếu cần thiết. Một kẻ vô lại chỉ có thể tung những cú đấm đá tới tấp bên đường để hù dọa những đứa bé qua lại nhưng là con số không to tác trước tâp thể con nhà võ, hoặc một anh chàng chỉ biết chích xì ke không bao giờ có đủ sức khỏe để có thể chịu đựng những cú quật chính xác của Judo hoặc đưa ra một đòn đá chính xác của Taekwondo cho ra hồn. Chính vì vậy qua võ thuật chúng ta có nhiều cơ may kết giao được những người bạn tốt cùng chung nỗi niềm đam mê võ thuật để rồi chúng ta cùng tiến bộ.

E. Tin thần "Tôn sư trọng đạo":

Qua ngày tháng tập luyện, qua sự chuyên cần chúng ta sẽ cảm nhận được cái hay bao la của võ học, sự biến chuyển không ngừng của kiến thức, và con đường võ học lắm chông gay đã trải qua của thế hệ của Thầy, của những đàn anh.

Nghiệp võ nơi quê nhà vốn khó nhưng càng khó hơn nữa ở hải ngoại, giửa vật chất dồi dào con người có quá nhiều cơ may nghiệt ngã hay bán rẻ lấy mình, bao nhiêu võ sư đã giử được cho mình một tấm lòng trong sạch không bị cánh cửa sòng bài che khuất lấy lương tri?, cơn lũ bè phái ăn sâu đậm? hay những đồng tiền bất chính.

Nếu vì cần một số tiền nho nhỏ hàng tháng qua thu nhập dạy võ, người Võ sư hoặc huấn luyện viên võ thuật có thể dành thời gian làm nên 1 số tiến lớn hơn nhiều lần với cùng sự thảnh thơi của tâm hồn nơi công xưởng hay văn phòng trang bị máy lạnh, cái gì đã làm nên điều đó? ngoại trừ tấm lòng yêu thương môn phái, muốn có được những tiếp nối.

Sự lợi ích của luyện tập võ thuật có thể kết luận bằng câu nói bất hủ của Võ Sư Phạm Lợi, một võ sư Nhu đạo nổi tiếng tại Sài Gòn trong thập niên 60 khi đưa ra mục tiêu quan trọng nhất của ông khi mở Nhu Đạo Quán: "1 võ sinh đặt chân đến võ đường tập luyện của tôi, xã hội sẽ bớt đi 1 cơ hội có thêm một kẻ vô lại côn đồ và 1 trái tim hiệp sĩ đã nở mầm".

Ngọc Diễm.

Note riêng cho anh DCH: Đừng làm khổ 'cô bé mắt nai ve tròn' anh ơi.:madflame:

Đừng đòi hỏi Hiepkhidao.com làm gì cho bạn, mà hãy hỏi chính bạn đã làm gì cho Hiepkhidao.com?

psi_ops2001
    Guest
    wow :bigsmile:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Xin trả lời anh DCH dưới vài khía cạnh nhe!

1- Khi còn trẻ tui đi học võ vì quá mê phim HongKong và cứ tưởng biết võ thì sẽ cứ như Khương đại Vệ, Trịnh phối phối, lý tiểu long,, v.v... những tài tử của thập niên 70..... và cũng để "nói chuyện" với những tên du côn.

2- Khi có gia đình và cho tới giờ thì tui tập võ để giữ sức, giảm stress. Ngoài ra, nhờ aikido tui cũng kiếm ra được 1 đại gia đình, và thí dụ điển hình là những người bạn tui quen được trong diễn đàn này và ở ngoài Châu khác.

3- Với tư cách của 1 người cha, tôi cho con đi học võ (khg phải aikido) để cho cháu
    + có thêm lòng tự tin,
    + biết kỷ luật là gì
    + thêm sức khỏe, thể lực
    + quen "ăn đòn" khi đấu kháng
    + biết người biết mình
    + tránh bị ăn hiếp ở trường
    + có chỗ để xả "energy" (những ng có con 'quá hyper actif')

Anh DCh đừng có cười tui nhe!

Thân
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

amianegypt
    Guest
    lúc nhỏ em muốn học vì nghĩ học võ sẽ mạnh hơn(vì hồi nhỏ em hay bị ăn hiếp hoài à)nhưng càng lớn thì em lại nghĩ khác bây giờ em học võ là để rèn luyện sức khỏe,quen biết thêm bạn bè và kiềm tính nóng của mình và cái quan trọng nhất đối với em là em thực sự yêu thích môn võ này vì nó là môn võ của tình thương mà :neutral: :neutral: các bác các anh đừng cười nha

Senior Member
    Thanks
    0

--------- :biggrin:
    Thật sự tui cũng hổng biết vì sao tui lại thích Aikido đến zậy! Thui thì bắt đầu từ lúc tui đi học võ zậy : ...
    Hùi đầu, khi mới zô Sài gòn, tui cũng định chọn cho mình một môn võ để học, chủ yếu là để "tự vệ" là chính! Lúc trước tui cũng có học Taekwondo mấy lần nhưng chẳng lần nào học quá được một năm,...( ko bít vì lười hay ko có đam mê nữa ) , zới lại thời gian học có lẽ phải lâu mới thành thạo được,...==> Nên tui cũng hổng thích tập lại môn này nữa, nhàm!

Rùi, hồi coi trên Tivi, một gameshow của Mobile thì phải, có cảnh quay một cô gái bị mấy tên quay quanh, lúc đó có một chàng trai ở gần đâu đó, người ta hỏi chàng trai đó sẽ làm gì ? He,..tui tưởng ổng tới Help her, nào ngờ tự cô gái đó quật hết cả đám, trong lúc đó thì rơi cuốn sách "The Best Aikido" ---> zậy là thui, hiểu rùi,...Tui rủ thêm thằng anh họ đi học Aikido...!

Lúc đầu mới đi tham quan sân Aikido,..hehe..cũng nghĩ sẽ phải mặc váy như trong mấy cái chương trình Aikido đã xem ( mặc Hakama ), cũng ngại! Nhưng mà sau này mới biết được mặc Hakama là một điều "vinh hạnh", he,...H tui có muốn mặc cũng ko được,...chưa lên Shodan mà ( nhưng nghe đâu hùi trước O-sensei bắt ai tập cũng phải mang Hakama hết á, bởi Hakama có 7 nếp gấp và nó tượng trưng cho Lòng quả cảm, Lòng nhân ái, Sự công bằng (ngay thẳng), Lễ độ, Sự trung thực, Lòng trung thành, và Danh dự (sự Uy tín) !

Nghe thấy cũng zui bạn ha, mới đầu zô là khoảng thời gian hơi khó khăn một chút, nhưng mọi người nhiệt tình chỉ bảo,..hehe..nhất là thầy Bửu Sơn,..về sau này tui coi thầy như là một tấm gương để noi theo,..ko bít vì sao nhưng ở thầy tui thấy được sự tự tin, điềm đạm,...nói chung là một cái gì đó mà tui cảm thấy rất là thật ở thầy! Hehe,... Rùi cứ từ từ tui tập dần, tập dần,...Thiệt sự tui ko có khiếu lắm trong việc học một đòn mới, có lẽ là zậy nên tập cũng có phần khó khăn, ko tốt lắm,...có lẽ anh họ tui học có khiếu hơn, tiếp thu nhanh hơn...hehehe,...nên tui thấy mình dở nên phải cần tự học thêm nhiều! Rùi tui lên mạng, kiếm các đoạn phim, sách vở về Aikido,...và hình như là công sức tui bỏ ra thiệt sự là không uổng, tui cảm thấy mình đánh đòn có phần tốt hơn, bít thêm chút xíu về sức mạnh của Ki và quan trọng nhất là tui sửa lại một chút những cái "cơ bản" mà trước h tui ko quan tâm lắm! Và tui rút ra được một điều : Cái gì cũng zậy, cũng cần phải có cơ bản mới làm được những chuyện lớn hơn, làm việc nhỏ rùi mới tới làm việc lớn! Và cái gì cũng cần có thời gian cả...! Hehe,...triết lý quá!

Hơn nữa, tui đã có được thêm - thật sự là rất nhiều - những kiến thức mới từ trên mạng, có lẽ cộng đồng http://www.hiepkhidao.com là những người đã giúp cho tui có thêm nhiều hiểu biết. Xin cảm ơn tất cả mọi người, anh aikidude, chị Kumo, anh Aiki, anh DCH,...Xin cảm ơn!

Từ đây mà tui cảm nhận thấy rằng Aikido ko đơn thuần chỉ là một môn võ bình thường mà nó có hẳn cả một cái gì đó gọi là "Đạo". Trong Aikido ko hề có đối kháng, tập Aikido là tập tránh đi những điều phiền tóai có thể tới với mình và mình phải học để có thể tránh được những điều như thế, ko làm mọi chuyện quá phức tạp lên, mất đi kiểm soát ! Mọi người tập luyện với nhau, trao đổi với nhau về tất cả các đòn thế mà mình được học, giúp đỡ nhau cùng phát triển, ta làm uke (người tấn công) cho bạn ta và rồi bạn ta lại làm Uke cho ta,...Cả hai cùng giúp nhau tiến bộ, nếu bạn thật sự là một Uke tốt, bạn sẽ có thêm nhiều bạn, những người bạn thật sự thích bạn ở sự nhiệt tình và hăng say khi làm Uke cho họ. Ngược lại, nếu bạn cứ cố gắng gồng hết sức mình, luôn muốn làm khó cho bạn của mình thì có lẽ sẽ ít có bạn hơn,...đừng bao h làm khó bạn của mình, hay để cho họ thực hiện hết một đòn đánh để KI của họ có thể thoát ra ngoài, để họ có thể cảm được lực dù giai đoạn ban đầu là khó khăn! Đến khi bạn của bạn mạnh hơn, có cảm nhận tốt hơn, thả lỏng cũng giỏi hơn thì khi đó nên thử sức bạn mình một chút, ta - với vai trò của một Uke - sẽ tăng thêm lực hơn khi cầm tay bạn mình, sẽ chém mạnh hơn và khi đó,...bạn và bạn mình sẽ thật sự hiểu được nhau và có lẽ việc tập AIKIDO của các bạn cũng tốt hơn! Và lại có thêm một tình bạn đẹp !

----> He, em viết cũng lâu lâu rùi, trên blog nên lời lẽ cũng hơi "khùng khùng",...Zui là chính thui nghen! :funny:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

8. The Following User Says Thank You to cucat For This Useful Post:

psi_ops2001
    Guest
    cũng giống như chú aiki ! :bigsmile:
    1 - đầu tiên em mê games lắm ! chơi games hoài !! tới một ngày thấy chơi games thật tốn kém và vô bổ chỉ được xả stress ! rồi em chuyển sang kham khảo thử thế giới võ thuật có gì hay hông thế là tìm ra được môn võ hay nhất la aikido ! và cũng mong giỏi như là steven seagal !và không bị ai ăn hiếp !
    2 - giống như chú aiki luôn :laugh: !
    thân
    :bigsmile:

Senior Member
    Thanks
    0
    Hà hà, GK mà nói lý do đi học võ của GK thì mọi người sẽ cười bể bụng mất thôi.
    Hồi lúc mới tốt nghiệp ĐH xong, đi phỏng vấn xin việc ở cty Rinnai khu công nghiệp VN- Sing, đi xe máy thì mất cỡ 1 tiếng đồng hồ. Đến nơi, phỏng vấn thấy ok lắm, nhưng cuối cùng, bên Rinnai trả lời với bên giới thiệu việc làm là GK đẹt wá, sợ đi làm xa không nổi.
    Ui cha mẹ ui, nghe ngta nói lại mà thấy mắc cỡ ghê á. Tức mình, GK đăng ký đi tập thể dục thẩm mỹ, nhưng chẳng thấy lên cân mà còn có chiều hướng ốm đi. Tập đi bộ buổi sáng cũng không xong vì đi 1 mình bùn wá (8 mà).Cuối cùng GK wuyết định đi học Aikido ở gần nhà. Ái chà, đúng gu của GK nha. Có người để 8 cùng nè, tập xong ăn nhiều nè (buổi sáng mà GK đi tập về là fải ăn 2 tô bún mới no á).
    Vậy lý do để GK đi học Aikido là nhằm cải thiện tình hình đẹt lét, nhưng mà hình như hổng có hiệu wả hay sao á, GK vẫn đẹt lét à, chỉ có cái là ngày càng 8, hồi xưa thì được kiu 8, sau đó thành 8 xuyên quốc gia, giờ thì là 8 xuyên lục địa.
    :lol: :lol: :lol: :lol:

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Gia_Khue
    chỉ có cái là ngày càng 8, hồi xưa thì được kiu 8, sau đó thành 8 xuyên quốc gia, giờ thì là 8 xuyên lục địa.
    :lol: :lol: :lol: :lol:
    Hồi đó Chưa học chữ này
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối