Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Kết quả 41 đến 46 của 46

Chủ đề: T I SAO B N TẬP VÕ?

Senior Member
    Thanks
    4
    Thì " Anh yêu em vì đó chính là em".
    Hiệp khí vi thượng sách.

Junior Member
    Thanks
    0
    Em học võ vì....em thích học võ...:laugh:
    Hình như mọi người hầu hết đều học một môn nào đó trước rùi mới chuyển sang Aikido thì phải.:smile:
    Em không nhớ là mình biết Aikido từ lúc nào ,nhưng chắc phải lâu lắm rồi, từ hồi em học khoảng lớp...2 cơ.Hồi đó đó biết chỉ để biết, không quan tâm lắm vì trong đầu em nghĩ chỉ có Karate , Judo hay Taewondo là hay thôi.Mẹ em lại không cho đi học võ ,mặc dù em xin xỏ năn nỉ cực nhìu...:smile:

Hehe, tới tháng 6 năm ngoái thì lưỡi em gãy không uổng, cuối cùng nó cũng hoàn thành được nhiệm vụ thương thuyết với mẹ.

Được sự đồng ý rồi, em chỉ còn phải đi chọn học môn gì nữa thôi.Đến Cung Văn hóa Thanh niên Tăng Bạt Hổ,em ngó thấy "võ Aikido", thấy hay hay thì hứng lên , vô lớp đăng ký.Ấn tượng đầu tiên luôn luôn đáng nhớ.Em sẽ chẳng bao giờ quên bức trướng Sư Tổ to oạch ngay chính giữ sân tập - uy nghiêm mà thân thiết cực.Em sẽ chẳng bao giờ quên người thầy đầu tiên, với cái...váy- mà giờ đây em biết là Hakama.Không khí trong sân tập thân thiết, thoải mái nhưng vẫn kỷ luật.

Đến tháng 6 này mới tròn một năm em tập Aikido, nhưng em biết là em yêu thích Aikido rồi.Giống như mọi anh chị em trong hiepkhidao.com , Cir càng học càng thấy hay.

Có phải một sự trùng hợp không, khi môn võ đầu tiên em chọn là Aikido.Rồi bi giờ lại còn được gặp bao nhiêu cao thủ, hảo hán trên hkd nữa.Âu cũng là cái duyên cái số....:friends:
    Always
    Forgive to forget.
    But never
    Forget to forgive.

TRUNG-TIGER
    Guest
    Học Võ để hơn người khác...và tập Võ để đánh thắng người khác

Senior Member
    Thanks
    0
    Khất mỗ thì tập Võ để oánh thắng... chính mình! Vì trong con người Khất cóa cả "thằng Mình" và "thằng Ta" hôm nào "chúng nó" chả oánh nhau tam phen tứ trận... nói chung là "kỳ phùng địch thủ" bất phân thắng bại cho đến thời điểm này... Chỉ cóa học Võ thì mới khiến "hai thằng" tạm thời "buông nhau ra" để tập trung... Luyện Tập.:flirt:

Regards!

AM:friends:
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Junior Member
    Thanks
    0
    Lí do đầu tiên Chub đến với võ thuật trước là mê bộ truyện Tiểu Thư Nhu Đạo(Yawara). Những tình tiết trong đó làm cho máu huyết,tay chân cứ rục rịch không yên. Sau là để trừng trị cái thằng bạn hay trêu Chub. Lúc đó Chub học Taekwondo vì nó phổ biến ở nơi Chub ở. Lúc đó khoảng vào năm 1996, khi ấy còn chưa biết mặt mũi Judo là gì nữa là Aikido.

10 năm sau đó,Chub chọn Aikido trong các môn thể dục tự chọn ở trường ĐH vì vốn yêu võ thuật và cảm thấy nó hay ho hơn những môn khác. Sau nhiều lần vứt bỏ,nhiều lần quay lại, bây giờ thấy Aikido dần dần chiếm một phần trong cuộc sống của Chub.

Với những gì Chub biết thì Aikido thật hoàn hảo để người ta đi theo và trở thành một con người thật sự. Lý thuyết Aikido (HKĐ trong đời sống hằng ngày) dạy ta lối tư duy,suy nghĩ tích cực,dạy ta sống biết yêu thương với tinh thần thánh thiện. Còn nhiều thứ khác (hẳn các bạn đã biết qua quyển sách ấy) khiến cho Chub cảm thấy Aikido giống như một Đạo giáo hơn là một môn võ bình thường. Càng lớn Chub càng sợ bị làm đau,không hiểu sao hồi nhỏ gan lì đánh đấm dữ dội vậy. Ngẫm tới đó thấy Aikido hợp với mình quá rồi,không phải làm ai đau,không bị ai làm đau mà vẫn tự bảo vệ được mình và có thái độ đáng quý với kẻ tấn công mình. Môn võ này sẽ làm cho người trẻ nóng tính sớm điềm đạm hơn,bớt "háu đá" hơn. Từng phần tập luyện Chub chưa vượt qua đều là động lực cho mỗi buổi tập của Chub. Thật vui khi cùng các bạn tập phần Ukemi, cứ như những đứa trẻ cùng nhau vui đùa vậy.

Mỗi lần Chub vượt qua một khó khăn trong luyện tập là mỗi bước Aikido đi vào cuộc sống của Chub sâu hơn,bền vững hơn.. :flirt:

Đó cũng là lí do Chub tìm đến HKD.com để chia sẻ. Rất vui được biết mọi người.:friends:
    * Chubby *

Farelonely
    Guest
    Mình tập võ vì mình thích tập võ, mún rèn luyện bản thân nè, mún tự vệ nè, tránh sát thương cao nhất khi gặp tai nạn hay khi luyện tập các môn thể thao ( như là điền kinh hay bóng đá =.=). Ngoài ra còn mún giao lưu zơí các bạn, hay là mún ngăn cản người ta đánh nhau ( chuyện thường xảy ra trong lớp học) thì mình phải bik zõ, nhớ trước không bik zõ đi ngăn người ta đánh nhau cúi cùng mình bị đập :dry:

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345