Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 46

Chủ đề: T I SAO B N TẬP VÕ?

master
    Guest
    Tôi học võ chỉ đơn giản là thích học thôi:, hồi bé hay đi đánh nhau ngoài đường đến nỗi có cả biệt danh là may ô thấm máu ( vì trận nào đánh nhau chẳng có máu cháy :biggrin: ), rồi được ông anh đưa đi học võ (hầu quyền) học được hơn 1 năm thì bỏ ( 1 lần thi lên đai có màn thi đấu tự do, đúng sở trường nên ngay phát đầu đối thủ của tôi bị cả cái gối vào giữa mặt, máu chảy đày mồm, thế là tôi bị đánh trượt vì ra đòn hung bạo quá, còn bé có biết gì đâu nên tự ái bỏ tập luôn). Một hôm xem được trên TV thấy giới thiệu 1 môn võ thấy hay quá, chỉ thấy người tấn công cứ ngã kiên tục khi lao vào nên khoái quá bắt ông anh phải tìm bằng được lớp tập môn đó, nhưng tìm gần 10 năm mà không sao tìm được ở hà nội. Rồi lại 1 lần ngồi xem TV thấy giới thiệu ở trường 10-10 có lớp aikido thế là đứng ngay dậy đến xin đăng ký học luôn.
    Cũng chưa bao giờ tự hỏi mình là tập aikido để làm gì cả, chỉ thấy rằng từ khi tập đến giờ tính tình hiền lành hẳn, gặp đánh nhau ngoài đường là đi qua thật nhanh vì sợ đánh nhầm vào mình, ngồi uống nước bị cà khịa, vậy là đứng lên xin lỗi làm lành với người ta luôn ( dĩ hòa vi quý):bigsmile: Tập chẳng thấy Ki đâu nhưng thấy sức khỏe cũng tăng lên rõ rệt.

QQuan
    Guest
    Hihi, nếu có cô nàng nào "mắt nai tròn xoe", tới hỏi mình là: "Anh học võ làm gì".

Trước hết tui sẽ trả lời: "Em đợi anh tập xong, chúng mình ra quán kem đằng kia vừa ăn vừa nói chuyện cho dễ hén" :biggrin: :biggrin: :funny: :lol: :lol:

Administrator
    Thanks
    0
    Nhớ ngày nào trong clb qk7. Có thằng Liên Xô cũng hỏi một câu:
    --Dân VN học võ làm gì?
    Ông trưởng clb cũng là võ sư Judo nói:
    --Dân VN học võ để đánh .... Liên Xô nếu cần

NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi psi_ops2001
    ôi ! hình như tên này là người mỹ thì phải

:blink:

Đúng rồi PSi, anh nầy người Mỹ thật, nhưng là Mỹ Tho.

Thân mến

Đừng đòi hỏi Hiepkhidao.com làm gì cho bạn, mà hãy hỏi chính bạn đã làm gì cho Hiepkhidao.com?

zin51_danhda
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi master
    Tôi học võ chỉ đơn giản là thích học thôi:, hồi bé hay đi đánh nhau ngoài đường đến nỗi có cả biệt danh là may ô thấm máu ( vì trận nào đánh nhau chẳng có máu cháy :biggrin: ), rồi được ông anh đưa đi học võ (hầu quyền) học được hơn 1 năm thì bỏ ( 1 lần thi lên đai có màn thi đấu tự do, đúng sở trường nên ngay phát đầu đối thủ của tôi bị cả cái gối vào giữa mặt, máu chảy đày mồm, thế là tôi bị đánh trượt vì ra đòn hung bạo quá, còn bé có biết gì đâu nên tự ái bỏ tập luôn). Một hôm xem được trên TV thấy giới thiệu 1 môn võ thấy hay quá, chỉ thấy người tấn công cứ ngã kiên tục khi lao vào nên khoái quá bắt ông anh phải tìm bằng được lớp tập môn đó, nhưng tìm gần 10 năm mà không sao tìm được ở hà nội. Rồi lại 1 lần ngồi xem TV thấy giới thiệu ở trường 10-10 có lớp aikido thế là đứng ngay dậy đến xin đăng ký học luôn.
    Cũng chưa bao giờ tự hỏi mình là tập aikido để làm gì cả, chỉ thấy rằng từ khi tập đến giờ tính tình hiền lành hẳn, gặp đánh nhau ngoài đường là đi qua thật nhanh vì sợ đánh nhầm vào mình, ngồi uống nước bị cà khịa, vậy là đứng lên xin lỗi làm lành với người ta luôn ( dĩ hòa vi quý):bigsmile: Tập chẳng thấy Ki đâu nhưng thấy sức khỏe cũng tăng lên rõ rệt.
    Ủa, vậy đằng ấy (ko bít gọi là gì nữa!) cũng học ở 10-10 à? Zin cũng học ở đấy nè. Tên gì, ko hiểu mình có quen ko nhỉ?

Member
    Thanks
    0
    Tui học võ là để có một cõi riêng cho tui. Trong cuộc sống có nhiều bổn phận, và sống cho bổn phận ấy là đã hết thời gian và sức lực rồi. Thôi thì tui học võ để có niềm vui cho bản thân, một nỗ lực hoàn toàn cá nhân cho chính mình ... Chứ ra khỏi đạo đường thì mình lại trở thành người nhân viên, người con, người chồng, v.v. đủ các thứ vai trò rồi. Chỉ có lên sân, tui là tui, chơi trò chơi của tui cho chính tui, đổ mồ hôi cho tui ...:biggrin:

Guest
    Guest
    trùi ,lần đầu tiên em cảm thấy mình sung nhất , em là con gái => ba mẹ ko cho học võ , hix đợi mí tháng sau . em đã nói dối là trường mắc học bóng rỗ , :sad: thấy có lổi hết sức , nhưng tại vì em thix AIk wa , bộ con gái là ko dc học võ à? its not fair !!!! , ua mà mí anh hoc võ lúc bao nhiu tuổi vậy ? em 15 , hoc vậy có trễ ko ta ? em ko biet tí ji` ve Aik luôn ,thế có chuôi' ko ?

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Con gái 15t thì nên đi học Gia chánh, 18t thì ở nhà nấu cơm, 25t thì lo cho chồng con :lol: :lol: :lol:

Nói giỡn thôi chứ con gái hay con trai muốn học võ thì có gì đâu? quan trọng nhất là học võ để làm gì? nếu để uính nhau thì không khá rồi ... :ieek: :ieek: :ihmm: :ihmm:

Mới có 15t mà hỏi có trễ không, thế Aik_l0ve_Tae tưởng tập võ khi còn mặc tã hả???:funny: :funny: Võ bao nhiêu tuổi học cũng được hết, quan trọng nhất là học để làm gì! Khi 50-60t thì đừng có mơ là học mạnh bạo như mấy đứa trẻ 30! Nếu tập kiểu như vậy thì không thọ đâu! :lol: :lol: Mong Aik_l0ve_Tae tìm được thú vui tinh thần trong HKD!:drinks: :drinks:

Aik_l0ve_Tae nhớ trả lời thư đề làm TV chính thức nhe!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

nhhung
    Guest
    Nếu hỏi vì sao tui tập võ hả? Tui sẽ trả lời rằng:
    Trước tiên vi cơ thể tui vốn yếu, tui không ăn thịt, cá từ nhỏ nên cơ thể không được khỏe như các bạn khác được. Hồi đó đi hoc tui toàn đội sổ thể dục không hà:lol:, vì thế có nhiều đứa ăn hiếp tui lắm, và sau một lần bị ăn hiếp tui đi tập Taekwondo. Từ lúc đi tập võ thì tôi ngày càng mạnh hơn về mặt thể lực và tinh thần, nên tui kiên quyết hơn, dám chống đối lai những điều mà minh cho là không phải. Hồi đó đi học tui làm lớp phó kỷ luật lớp và khắc tời nổi mấy đứa trong lớp đặt cho biệt danh là Hitleimp: . Sau khi lên TP HCM, tôi mới có thể tập được môn võ mà minh thích - Aikido, tôi rất thích Aikido vì đây là môn võ tình thương và ít dùng sức để thắng đối phương ( mặc dù tui đánh thì hông có tí nào tình thương hết:funny: ) và đòn thế thì rất đẹp.
    Dần dần tôi biết là mình đi học võ vi tôi thích võ thuật thật sự, trước kia những ngày mà không đi tập Taekwondo tôi thường sang các lớp võ khác đứng xem các môn phái khác tập thế nào. Giờ đây khi sống trong một nơi mà có rất nhiều môn võ thuật được dạy thì tôi muốn được biết càng nhiều môn càng tốt như. Vì thế sau khi lên đai nâu Aikido một thời gian thì tôi đi tập Kendo, và Iaido ( được nữa năm rồi nghỉ), và khi lên đai đen Aikido thì tôi đi tập thêm Karatedo. Nhưng cuôi cùng tôi thích Aikido nhất. Vì Aikido là sự hòa hợp.

Tôi đi tập võ vì đó là cuộc sống của tôi.:laugh:

Senior Member
    Thanks
    0
    "Tại sao bạn tập võ" ư?
    Một câu hỏi rất... riêng tư thế này
    Giả nhời thì thật... khó thay...

Nhớ lại ngày nhỏ còn đi học, lúc ấy Khất rất gày gò ốm yếu. Nhà tuy không đông Anh-Em nhưng sống giữa thời "bao cấp" khó khăn thiếu thốn mà "Bà già" lại không cóa lương hưu nên phải chạy vạy buôn thúng bán mẹt rất cơ cực...
    Anh-Em nhà Khất vì thế mà bữa đói bữa no. Mặc dù vậy Mẹ vưỡn ủng hộ Anh-Em Khất đi học cho... "nên người", dẫu Mẹ có cực khổ chút ít thì cũng cam lòng, miễn sao các con không sa ngã giữa "chợ đời" điêu bạc...

Thời điểm đó bán hàng thuốc Tây còn phải lén lút lắm! Nếu công an mà "túm" được thì kể như "mất cả chì lẫn chài". Ấy lại còn chưa kể đến chuyện các bạn buôn cùng phường "cướp khách" nõa (trong Nam gọi là... giành mối):lol:. Rồi một ngày đẹp Giời như bao ngày đẹp khác, Khất đi học về thấy trước cửa nhà một đám người lố nhố bao gồm đàn ông đàn bà đang đứng án ngữ trước cửa. Mẹ và Em Gái Khất trong nhà đang bị chúng vây hãm định hành hung. Mẹ vưỡn ngồi đó, trên chiếc giường cũ có nhiều vết dao băm nham nhở (do ngày nhỏ Khất nghịch dao vì không có đồ chơi...). Sau một hồi định thần, Khất biết rằng đó là người do Cô Ngọc (một Cô cũng buôn bán như Mẹ, Cô này giành mối của Mẹ mấy tháng rồi nhưng Mẹ thì không bắt được quả tang nên chỉ... chửi bâng quơ nào ngờ Cô ấy lại đem người đến tận nhà, nguy quá!). Khất lách đám đông để vào bên trong nhưng bị mấy người nhớn cản lại. Mẹ trong nhà nói vọng ra:"Con yên tâm đi! Sang nhà bạn Hiệp mà chơi, để việc này đấy Mẹ lo..." Nói đoạn Mẹ vưỡn ngồi róc mía cho Em Khất ăn, vừa róc vừa nói "Tôi biết các người đến đây có mục đích gì, nhưng tôi nói trước, nếu bước qua ngưỡng cửa vào đến nhà thì các người không thoát tội đâu. Cả tội sống lẫn tội chết đấy!". Khất nghe Mẹ nói vậy thì không biết làm thế nào bèn chạy sang nhà hàng xóm nhờ người nhớn. Ông này là giáo viên nên cũng hiểu biết, ông liền một mặt sang nhà nói chuyện với đám người kia, một mặt sai đứa con nhớn sang công an phường trình báo...
    ... Vụ đó không ai bị thương tích gì nhưng cái nỗi ấm ức về cảnh "mẹ góa con côi" mà lại bị đông người bắt nạt làm cho Khất rất muốn... bỏ học. Dường như Mẹ biết chuyện nên nhất quyết không cho Khất làm điều đó. Khất rất thương Mẹ tảo tần nên lại tiếp tục đi học.

Thấm thoắt cũng đã đến cuối cấp II. Trong lớp có một Ông Thầy dạy Văn rất hay, có thể nói Ông dạy hay nhất trường và rất may là Khất lại có cơ duyên để học Ông. Thì hôm đó Ông bắt gặp mấy học trò lớp mình oánh nhau với một đám học sinh bỏ học nhà gần trường. Tụi nó đứa nào đứa nấy nơm nớp lo mặc dù oánh thắng đám bỏ học kia nhưng... lát về cách nào để tụi nói không đón đường để "trả miếng"???

May sao Ông lại đứng giờ cuối và về cùng đám bạn giai lớp Khất nên mấy tên "liu manh" kia khi nhìn thấy Thầy chúng tỏ ra lễ độ hẳn và không hề có ý định "phục thù" gì noã. Thật hú vía!

Đến giờ học sau Thầy mới nói với cả lớp rằng "Thầy không dạy các Em đánh nhau và cũng không khuyến khích các Em chuyện đó! Nhưng Thầy lưu ý các Em là nên có một sức mạnh bản thân để tự bảo vệ mình. Có thể sức mạnh tri thức thì mỗi Em mỗi khác vì do các Em có tiếp thu học tập tốt hay không nhưng sức mạnh bản thân thì các Em nên rèn luyện thường xuyên. Thầy nhắc nhở các Em không được bỏ giờ Thể Dục..."

Từ đó Khất nhận ra cần phải năng rèn luyện thân thể đi đôi với học văn hóa nên không còn chểnh mảng các môn thể thao noã. Duy chỉ có Võ thuật thì không được học tại trường mà chỉ đi theo mấy Anh lớn trong xóm đến "lò" rồi đứng ngoài nhìn trộm thôi. Để những khi các Anh ấy nhàn mới đến để hỏi. Mấy Ông Anh này cũng lạ. Hỏi thì các Anh chả nói nhưng hễ... oánh là bị...ăn đòn ngay. Nói chung là tập không có cơ bản nhưng vưỡn muốn theo...

Rồi Khất ra trường và không đi học nõa vì nhà nghèo quá. Bon chen bươn chải bán hàng rong một thời gian rồi đi làm cho xưởng cơ khí. Làm nghề tay chân cũng cần sức khỏe nên theo tập Body-build. Môn này đòi hỏi chế độ dinh dưỡng rất khắt khe nên Khất càng tập càng... héo queo! Bởi vậy vừa tập vừa... nghỉ:focus:

Thắm thoắt hơn chục năm ròng mà "hành trang sức mạnh" cũng chả có tí gì. Tưởng đâu "duyên nghiệp" đã hết thì người Bạn thân của Khất lại rủ "hay tao mày đi tập Ai-ki-đô đê!" (tay này 17 năm về trước đã từng đứng lớp dạy hàng trăm học viên Karatedo, hắn là học trò của Thầy Long). Khất thắc mắc "Mi có Karate rồi cơ mà?!" Hắn nói "Mi chả biết gì cả! Anh-Em mình bây giờ không còn trẻ nữa nên không thể dùng sức mạnh bừa bãi được" vừa nói hắn vừa... nháy mắt trông rất... đểu.:bigsmile: Khất nói "ối dào! Võ nào mà không dùng sức mạnh". Chả biết giải thích ra sao hắn liền lôi Khất đến Dojo để... xem...
    Xem xong... khoái! Thế là... tập... đấy! Con đường "vì sao" của Khất nó như vậy đấy! Mọi người thấy có "lạ" không?:no1:

Thôi! "keng cái" không bia nó... hết bọt!:drinks: :drinks: :drinks: :drinks: :drinks: :drinks: :drinks: :drinks:

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối