Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 46

Chủ đề: T I SAO B N TẬP VÕ?

Pikalot
    Guest
    Ha ha, sao tui dzới DCH có nhìu điểm giống nhau wá. Câu trả lời của tui cũng i chang vậy hà. Vì tui cho rằng các câu trả lời càng hay, càng đẹp chỉ có í nghĩa biện bạch, ko phải thật lòng mà trả lời.
    Câu trả lời ko được chuẩn bị trước, ko suy nghĩ nhìu chính là câu trả lời thật nhất đó.
    Sẵn đây có 1 câu hỏi cũng rất hay mà mọi người sau này cũng có dịp gặp. Tui bị hỏi rất nhìu lần rồi. Khi tui mới vừa lên Shodan, dĩ nhiên rất dzui gồi. Tui vẫn đi tập đều đặn, và thường mượn vài đai nâu ra tập (thường là nâu ba). Và có 1 số đai nâu (con nít và con gái) hỏi vặn lại: "Anh đai đen rồi, đâu còn thi nữa đâu!? Sao còn tập làm gì nữa?". Tui biết đây ko phải là câu hỏi đùa vì tụi nó lười biếng tập >.<. Lúc đó thiệt muốn la tụi nó dễ sợ nhưng mới lên cấp, ko muốn bị người ta nghĩ tui wan quyền :upset:
    Cho nên, tập võ là tập võ, tập võ ko có giới hạn, ko có màu đai. Những ai tập vì màu đai thì nên nghĩ sớm đi, chứ sau này nghỉ tập và bi giờ bỏ tập cũng như nhau. Để dành thời gian làm những việc khác thích hợp hơn.

zin51_danhda
    Guest
    Hic, lúc đầu em đi tập là do bị bạn bè rủ rê :bigsmile: . Mặt khác em là đứa khá gày gò, ốm theo chu kỳ (cứ thi xong là ốm) nên đi tập để cải thiện tình hình. Nhg sau 1 thời gian tập thì bạn em nghỉ hết trơn, còn mỗi em bám trụ. Lúc đầu hơi bùn, cũng định thui rùi. Nhg chẳng hiểu sao mà vẫn theo học. Em là đứa ko kiên trì cho lắm, cả thèm chóng chán í mà . Chắc tại có duyên số với Aikido:laugh:
    Sau 1 thời gian học, em quyết chí học để ko ai bắt nạt đc mình (hic, toàn đi học tối thui :huh: ) và để tính tình ôn hòa hơn (ng` ta thg` bảo thế mà!) Với lại bi h thì quyết chí học đc 1 thứ cho ra hồn, chứ cứ dở dang mãi thì chán chít!
    :bigsmile:

Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi DCH
    - "Anh ơi !!! tại sao anh học võ, học làm gì nhỉ???"
    Em nhớ ngày xưa, cái hồi mới học lớp 5 lớp 6 gì đấy, hồi ấy có phong trào võ vẽ kinh lắm, nhà nhà cho con đi học võ, gần như đứa nào cũng học cái gì đấy, đứa thiếu lâm, đứa thì Nam hồng sơn, đứa thì Karate. Em có ông cậu lúc ấy chưa lấy vợ, đi học võ ở cái chỗ góc Thợ nhuộm với Quang Trung, bảo U em là cho em đi học cùng cho khỏe, thế là đi. Cũng chẳng biết võ gì, hình như Karate, học được 2 tháng thì chán. Thế là nghỉ phần vì có lẽ đi xa quá (Nhà em ở Hoàng Hoa THám)

Một năm sau, thằng bạn cùng lớp rủ đi tập cùng, lần này gần nhà đi bộ được (Ngay bên QUần Ngựa) thế là đi. Quả này thì là Tae, và cũng là quả lâu nhất từ trước đến giờ của em. Lúc ấy đi tập thì chỉ thấy hay hay, vì có bạn với lại có tí võ thấy oai hơn mấy thằng cùng xóm chẳng biết gì nên cứ thế tập. Nhớ 1 lần chửi nhau với thằng cu trong xóm nó vác thanh gỗ phang em 1 phát, theo phản xạ giơ tay lên đỡ, thanh gỗ gẫy đôi (may vì nó bị mục ko thì...) thế là cũng tự hào, ít ra học võ cũng có chút lợi ích.

Lớn lớn tẹo nữa, thấy tập tành chẳng đâu vào đâu, phần vì thầy U bắt học, phần vì lười tập, phần vì mình cũng chẳng được đi thi đấu gì (em nhát đòn lắm các bác ạ, lại chậm nữa nên phản được quả torai apchagi thì cũng dính phát chẻ vào đầu sứt cả răng), chẳng có giải giếc gì để lên tinh thần đâm là chán, em bỏ từ bấy.

Đến năm thư 2 Đại học, học vớ vẩn Vĩnh xuân được một năm, chẳng thấy hay ho gi, chắc tại mình chưa ngộ ra đạo, vẫn thấy lại đánh đấm nhau, cả lớp có em với 1 thằng nữa, mỗi lần vần tay chỉ chăm chăm sờ vào mặt thằng kia hay quét cho nó ngã, miệng thì cười cười nhưng trong bụng tức anh ách mỗi khi bị nó sờ vào mũi mình....pó tay

Năm ngoái thấy chỗ em học nó có dạy thái cực quyền, tò mò cũng đi tập xem thế nào, được cái người châu á mình mềm mại nên đánh thì đúng được hình, mỗi tội khí thì chả có, nó giải thích toàn tiếng tây, em có hiểu gì đâu, chỉ nhìn nó làm sao thì bắt chước. Cũng đi xem một cái Seminar do một Sifu ở tàu sang hướng dẫn, chẳng thêm được gì, Sifu thì nới tiếng Tàu, một đứa dịch sang tiếng tây còn em loay hoay dịch sang tiếng Việt, dich xong thì nó đi hết bài quyền mà mình chẳng nhớ được thế nào. Thôi nghỉ, định bụng học tiếng Tàu đã rồi khi nào đi tập lại.

Giờ thì tuần 3 đén 4 lần em lăn trên Tatami, chẳng biết tai sao nhưng cứ bỏ buổi tập là thấy thiếu cái gì ấy, cứ như là nghiện thiếu thuốc. Tập một chỗ ko đã, em chay lung tung, Kiaikido 1 tí, dòng sư phụ Tissier một téo, dòng Shimizu Sensei một téo, lung tung cả, khổ nỗi, mỗi nơi một tuần có 1 buổi mà thế em vẫn muốn tập thêm. Biết là chẳng đánh được ai, gặp mấy thằng đầu trọc em củng chỉ có nước chuồn nhưng mà em vẫn cứ thích đi tập có khi chỉ để mỗi khi té cái uỵch lại nhăn răng ra cười....nhất là khi được làm Uke cho Thầy.

Em cũng chẳng biết vì sao em đi học võ nữa
    Ngồi mãi mỏi lưng, ký mãi mỏi tay, tập võ thế này, là hết mệt mỏi

NoSkirt
    Guest
    Nếu có một cô gái với đôi mắt tròn xoe hỏi bạn:
    "Tại sao anh lại học võ?"
    Vậy mình trả lời như vầy có được không ta?!
    "Anh học võ là để bảo vệ nhưng cô gái như em cho đời thêm tươi đẹp, và không để mặt anh bị xấu đi :blink: !"

Trả lời như trên có ổn không các sư huynh tỷ muội?
    :icool:

Nofuss
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NoSkirt
    Nếu có một cô gái với đôi mắt tròn xoe hỏi bạn:
    "Tại sao anh lại học võ?"
    Vậy mình trả lời như vầy có được không ta?!
    "Anh học võ là để bảo vệ nhưng cô gái như em cho đời thêm tươi đẹp, và không để mặt anh bị xấu đi :blink: !"

Trả lời như trên có ổn không các sư huynh tỷ muội?
    :icool:
    Sếnh quá, cải lương Thái Hậu Dương Văn Nga tập III đó bạn.

Thân.

Administrator
    Thanks
    0
    Tui đi học võ để mong một ngày làm minh chủ vỏ lâm

Nghe sợ chưa, oai chưa? :iwink: :iwink: :iwink: :iwink:
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Anh ngdalat chắc là minh chủ võ miệng chứ không phải minh chủ võ lâm đâu :lol: :lol: :lol: :lol:

Võ nàytui mới sợ ...:biggrin: :biggrin: :biggrin:
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Anh ngdalat chắc là minh chủ võ miệng chứ không phải minh chủ võ lâm đâu :lol: :lol: :lol: :lol:

Võ nàytui mới sợ ...:biggrin: :biggrin: :biggrin:
    Minh chủ võ miêng thì không dám. Chỉ dám làm thứ 3 thôi. Số 1 là đứa nhóc khóc nhè, thứ nhì là .... nàng, thứ 3 may ra tới phiên
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Tinyboy344
    Guest
    I learn martial art to KICK SOME ***!!! mad:

Đề nghị bạn dùng từ có kiểm soát hơn. Đây là 1 forum có văn hóa chứ ko fải là cái chợ muốn nói gì thì nói. Thứ 2, vô diễn đàn VN thì viết tiếng Việt ha bạn. Lần sau còn post tiếng Anh hoặc tiếng Việt ko dấu sẽ bị xóa ko cần báo trước. Zen

psi_ops2001
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi tinyboy344
    I learn martial art to KICK SOME ***!!! mad:
    ôi ! hình như tên này là người mỹ thì phải

:blink:

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối