Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60

Chủ đề: Aikido và kỹ thuật VẦN LU

Administrator
    Thanks
    0
    Không hiểu sao tui có duyên với cái LU quá chừng. Mấy bữa trước tui thích chơi với cái bình bông (Lu nhỏ) để tâp Aikido. Hôm nay "tiến bộ" hơn một chút thì chơi với cái LU lớn.

Chả là mấy ngày trước, ngủ nằm mơ thấy O-Sensei. O-Sensei nói:

--Hãy thử tấn công tôi xem

Thế là tui nhào tới và thấy mình lại bị nằm gọn dưới đất mà không hiểu tại sao. Đang ú ớ thì giật mình thức dậy mới biết là giấc mơ.

Đang băn khoăn suy nghĩ thì tiếng me goi:
    --Đạt con. Dậy chưa? Gớm con trai mà ngủ trưa chương xác. Trời sắp đổ mưa lớn. con hãy dời cái "phi" hứng it nước mưa để uống
    --Dạ!
    Thế là cái thằng tui lồm cồm bò dậy. Mắt nhắm mắt mở ra dời cái "phi"

Cái thùng "phi" chỉ còn 1/3 nước. Tui lầy thân người đẩy nghiêng cái "phi" một chút rồi từ từ lăn. Lăn đươc mấy tui trượt tay té cái bịnh. Ngạc nhiên tui ngồi dậy nhìn cái "phi".

Rõ ràng cái "phi" đâu tấn công tui đâu. Cái phi không có tay, không học Aikido mà lam tui té dễ dàng. Tui ngồi thừ suy nghĩ. Mới bị O-Sensei đánh ngã trong giấc mơ thì ra đây lại té. Hừm! Đúng là điềm báo trước mà.

Ngồi thừ người suy nghĩ một lát tới giờ đi tập .... Aikido

Vô sân gặp ngay anh HungTheKid với đòn Ikkyo. Tui vẫn ngán ngẫm cái anh này vì đánh Ikkyo dù tui cố kéo hay đẩy làm sao anh ta vẫn cứ trơ trơ như tượng đá.

Chạm tay anh mà tui phân vân không biết làm sao để đánh thì nhớ ngay đến cái "Phi".
    --Hay mình thử làm cái "phi" .....Tui nghĩ
    Thế là tui chỉ hơi tựa thân người vào anh ta qua bàn tay của mình, hổng thèm kéo hay đẩy gì hết. Ảnh đẩy tui, tui mặc kệ muốn ra sao thì ra.....
    ....................
    Lồm cồm bò dậy anh hỏi tui:
    --Đat đánh sao hay vậy??

Tui:

-- !! !! Cái LU
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi NgDaLat
    Không hiểu sao tui có duyên với cái LU quá chừng. Mấy bữa trước tui thích chơi với cái bình bông (Lu nhỏ) để tâp Aikido. Hôm nay "tiến bộ" hơn một chút thì nhơi với cái LU lớn.

Chả là mấy ngày trước, ngủ nằm mơ thấy O-Sensei. O-Sensei nói:

--Hãy thử tấn công tôi xem

Thế là tui nhào tới và thấy mình lại bị nằm gọn dưới đất mà không hiểu tại sao. Đang ú ớ thì giật mình thức dậy mới biết là giấc mơ.

Đang băn khoăn suy nghĩ thì tiếng me goi:
    --Đạt con. Dậy chưa? Gớm con trai mà ngủ trưa trương xác. Trời sắp đổ mưa lớn. con hãy dời cái "phi" hứng it nước mưa để uống
    --Dạ!
    Thế là cái thằng tui lồm cồm bò dậy. Mắt nhắm mắt mở ra dời cái "phi"

Cái thùng "phi" chỉ còn 1/3 nước. Tui lầy thân người đẩy nghiêng cái "phi" một chút rồi từ từ lăn. Lăn đươc mấy tui trượt tay té cái bịnh. Ngạc nhiên tui ngồi dậy nhìn cái "phi".

Rõ ràng cái "phi" đâu tấn công tui đâu. Cái phi không có tay, không học Aikido mà lam tui té dễ dàng. Tui ngồi thừ suy nghĩ. Mới bị O-Sensei đánh ngã trong giấc mơ thì ra đây lại té. Hừm! Đúng là điềm báo trước mà.

Ngồi thừ người suy nghĩ một lát tới giờ đi tập .... Aikido

Vô sân gặp ngay anh HungTheKid với đòn Ikkyo. Tui vẫn ngán ngẫm cái anh này vì đánh Ikkyo dù tui cố kéo hay đẩy làm sao anh ta vẫn cứ trơ trơ như tượng đá.

Chạm tay anh mà tui phân vân không biết làm sao để đánh thì nhớ ngay đến cái "Phi".
    --Hay mình thử làm cái "phi" .....Tui nghĩ
    Thế là tui chỉ hơi tựa thân người vào anh ta qua bàn tay của mình, hổng thèm kéo hay đẩy gì hết. Ảnh đẩy tui, tui mặc kệ muốn ra sao thì ra.....
    ....................
    Lồm cồm bò dậy anh hỏi tui:
    --Đat đánh sao hay vậy??

Tui:

-- !! !! Cái LU

Anh NGDalat tìm được bí quyết gì thì chia sẽ với đàn em nhé, công dụng nó là làm gì và ra sao anh?. Ông thầy dạy Aikido của em ông ấy có nói 1 phương pháp kỹ thuật mà hồi qua bên Hawaii ông ấy được Sensei của ổng dạy, thầy em có nói tên thầy rất nổi tiếng nhưng em không nhớ được (Người bên KI Society). Ông thầy đem vào trong lớp 1 lồng chim đầy chim nuôi trong đó, và ổng mở lồng lấy cho mổi người học trò 1 con rồi thách thức làm sao mà cho con chim đậu trên tay mình mà nó không bay lên được, với điều kiện không được nắm chặt nó, kiềm giử nó. Ông thầy em tập đi tập lại hoài mà vẫn không làm được, cuối cùng ông thầy em "ngộ" được cái chân lý đó, chính là "triết lý" NHU thắng CƯ NG và phương lý của Aikido "Thả lỏng nương theo ý NAGE", đó là cách thả lỏng lòng bàn tay, con chim trước khi lấy đà phải có sức làm trớn đẩy mới bay lên được, mổi lần nó nhún chân lấy trớn thì tay mình nương theo nó đầy tay xuống nên nó mất trớn , không thể nào bay lên được nếu có không cái đà cứng, như chiến JET không thể bay nếu đất phi trường mềm xèo.

Mong sẽ được học hỏi chiến thuật của sư huynh NgDalat.

Mới nghe tưởng là TAO-LU lối đánh tay của Thiếu Lâm !!!:no1: :no1:

Thân và kính.

Senior Member
    Thanks
    0
    Thế là tui chỉ hơi tựa thân người vào anh ta qua bàn tay của mình, hổng thèm kéo hay đẩy gì hết. Ảnh đẩy tui, tui mặc kệ muốn ra sao thì ra......
    He, em hơi chậm hiểu chút, đọc truyện của anh NgDaLAt thấy nó zui zui, ráng đọc hết nhưng mà vẫn chưa nắm được cái "thần" trong đó! Anh NgdaLat cứ từ từ, từ từ hé lộ bí mật cho mọi người nghiệm ra chân lý nghen! Em xin cảm ơn anh!
    :funny:
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

http://www.khongchieuthuc.net

Moderator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi DCH

Anh NGDalat tìm được bí quyết gì thì chia sẽ với đàn em nhé, công dụng nó là làm gì và ra sao anh?. Ông thầy dạy Aikido của em ông ấy có nói 1 phương pháp kỹ thuật mà hồi qua bên Hawaii ông ấy được Sensei của ổng dạy, thầy em có nói tên thầy rất nổi tiếng nhưng em không nhớ được (Người bên KI Society). Ông thầy đem vào trong lớp 1 lồng chim đầy chim nuôi trong đó, và ổng mở lồng lấy cho mổi người học trò 1 con rồi thách thức làm sao mà cho con chim đậu trên tay mình mà nó không bay lên được, với điều kiện không được nắm chặt nó, kiềm giử nó. Ông thầy em tập đi tập lại hoài mà vẫn không làm được, cuối cùng ông thầy em "ngộ" được cái chân lý đó, chính là "triết lý" NHU thắng CƯ NG và phương lý của Aikido "Thả lỏng nương theo ý NAGE", đó là cách thả lỏng lòng bàn tay, con chim trước khi lấy đà phải có sức làm trớn đẩy mới bay lên được, mổi lần nó nhún chân lấy trớn thì tay mình nương theo nó đầy tay xuống nên nó mất trớn , không thể nào bay lên được nếu có không cái đà cứng, như chiến JET không thể bay nếu đất phi trường mềm xèo.

Mong sẽ được học hỏi chiến thuật của sư huynh NgDalat.

Mới nghe tưởng là TAO-LU lối đánh tay của Thiếu Lâm !!!:no1: :no1:

Thân và kính.
    thầy bên Ki-Society ở Hawaii là Koichi Tohei sensei đó anh DCH
    I have faith in life, and life responds in kind.

psi_ops2001
    Guest
    hình như anh NGdalat muốn nói là ứng dụng hình tròn ah! cái lu hình tròn mừ :bigsmile:

Senior Member
    Thanks
    0
    He,. mới đọc kỹ thêm bài của anh NgDaLat, cái anh muốn nói hình như là nên dính hơn vào Uke thì phải ? Nương theo Uke và nên hướng cái lực của Uke sao cho nó bị đi chệch hướng !? Vẫn chưa biết đúng sai nữa,..huhuu,..trí tưởng tượng kém quá ! he
    KCT không phải là ngón tay, cũng không phải là mặt trăng, KCT là con đường nằm giữa hai thứ đó

Senior Member
    Thanks
    0
    ACE ới ời...!
    Anh NgDaLat có nói trong cái "phuy" còn 1/3 nước đấy thôi. "Mọi chuyện" bắt đầu từ lượng nươc còn lại trong cái LU đó:
    Này nhá:
    Khi Mr.Đạt ra sức đẩy nó thì bằng "thể chất tự nhiên", Nước sẽ nương theo đà đẩy của Mr.Đạt mà "sóng sánh". Bởi vậy ACE nào có đi biển thì biết ngay, sóng đánh vô bờ rồi thì lại tự động thu về chỗ "trũng" thành thử mới có hiện tượng hết cơn sóng này đến cơn sóng kia nối đuôi nhau... mà làm cho bờ cát luôn phẳng lì (chớ biết làm sao giờ? "Nó" oánh liên tục thế cơ mà!).
    Thì đây, hiện tượng của Mr.Đạt cũng vậy. "Ổng" ra sức đẩy "nó" nhưng cái LU và lượng nước cũng không "cưỡng cầu" mà theo lực của "ổng" dềnh lên rồi theo đặc trưng chất lỏng lại về chỗ thấp... nói tóm lại, Mr.Đạt đẩy hết cái "hơi" đó đang định nghỉ thì gần như ngay lập tức, cái LU cùng lượng nước bên trong nó "phản công" lại (thực ra khối nước ấy chỉ "muốn" lấy lại sự "bằng lặng" vốn có của nó mà thôi).

Đôi nhời thô kệch mong ACE chỉ giáo thêm! Khất chỉ có thể "võ đoán" như vậy...

Chúc ACE luôn an mạnh!

AM

:no1:
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Ví dụ hay lắm NgDalat!

Ai mà hiểu được thì sẽ áp dụng đòn aikido 1 cách dễ dàng ...
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    0
    Úi giời!

Anh Khất đọc hết cái ý của Mr.Đạt rùi
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Senior Member
    Thanks
    0
    hic hic, vẫn chưa thấu! Thui thì đành phải tập căn bản cho chắc trước! Hehe,... Bí mật Aikido là căn bản ! :biggrin: :laugh:

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối