Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: Hệ thống nguyên lý aikido vật lý cực kỳ đơn giản , dễ tầp

Junior Member
    Thanks
    0

Hệ thống nguyên lý aikido vật lý cực kỳ đơn giản , dễ tầp

Do rất lâu TADO ko tập aikido nữa và thấy đã đến lúc chia sẻ những thứ mình sáng tạo ra để mọi nguòui tìm được con đường nhanh nhất hoàn thiện kỹ năng aikido, mình nói kỹ năng aikido nhé, vì nếu là kỹ năng chiến đấu trong aikido thì còn kỹ năng bắt thời điểm và chiến thuật nữa.
    Nay chia sẽ nguyên lý thứ 1: Khớp, Khối và nhất thể.
    Nguyên tắc vật lý: 1 vầt thể 2 mảnh cử động qua 1 khớp, nếu ta hàn dính lại cái khớp đó thì vật thể 2 mảnh này sẽ trở thành khối.

Ứng dụng: trong aikido hẩu hết xài 4 khớp : cổ tay, cùi trỏ, bả vai và eo.
    nếu ta hàn (mọi người phải hiếu hán cơ thể khác với hàn sắt nhé, tuy la hàn nhưng khớp đó vãn có độ đàn hồi, kỹ thuật hàn khớp mình sẽ chia sẽ sau) cố tay ,ta đứoc 1 khối lớn hơn , đay là khối dùng đại đa số trong cadch thoát mà khớp cư động của nó la cùi trỏ. (clip)

nễu hàn thêm củi trỏ ta có nguyên khối cánh tay , dùng để ném ( nhưng nên kết hợp khớp eo)
    nếu hàn luôn khớp bả vai thì ta có khối toàn thân chuyển động qua eo, mọi ngừoi thử đúng bình thường đưa 2 tay ra trước và hàn cứng sau dố gầp ngươui xuống qua eo xem , cái này là trung tâm lục của aikido, TADO nosi là khớp eo nhe, ko phải hông, thật ra hông là chuyển dộng xoay của khớp eo thôi, nếu ta lock tốt các bộ phận khác thì khi xoay khớp ro hay cúi gập qua eo lực sẽ khủng khiếp. luyện tập khớp eo chính là luyên lực ném bằng thân người. (clip)

Khái niệm nhất thể theo TADO: ngươi mình có nhiếu khớp và con người vần động qua cấc khớp riêng aikido phần chân linh hoạt để di chuyển ta còn 4 khớp đã nói ở trên lơn và khơp cổ. Vầy nếu ta lock cả 5 khớp ta sẽ được 1 khối nhầt thể (1 mình ta nhé, còn chuyện làm sao hợp nhất với uke thành 1 khối bàn sau) .
    thí nghiêm , bây giờ mọi người đưa 1 tay lên lock cả 3 khơp cổ tay, cudfi trơ vả cánh tay( không biết lock có thể gồng nhẹ sao cho mó cứng) , lock luôn cả eo lấy tay đảy vào tuơung, phản lục sẽ cho ta cảm giá nguyên khối nhất thể đẩy. Lưu ý lock khớp không phải gồng nhé.Có bài tầp để luyện lock khớp.

trên đây là chia sẽ của TADO về khớp,khối,nói thì dài chứ quay clip cực kỳ ngắn . anh em cứ đặt câu hỏi thoải mái, ai cảm thấy hưng thú thì đặt câu hỏi, còn ai chém gió nói này kia theo lý thuyết của mình thì Thôngg cảm mình không trả lời nhé. Sau khi anh em ok hết mình sẽ bàn kỹ thuật tầp lock khớp .Sau đó nũa là nguyên lý hờ nhâts với uke, cách tạp ra sư hướng dẫn.

2. The Following 3 Users Say Thank You to TADO For This Useful Post:

Junior Member
    Thanks
    0
    mình sẽ cố gắng quay clip sớm nhất có thể để dễ hiểu.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    TADO quay clip được thì dễ hiểu hơn! đọc khó hình dung quá
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Thanks
    0
    Nghe giống cái nguyên lý: "Miếng và khớp nối" của..ai đó...nhỉ
    Chờ xem VIDEO xem như thế nào

Surfgrass
    Guest
    Cái này mấy thầy bên nầy gọi là "connection" đó. Nhiều trường phái jujutsu xưa dùng nguyên lý "kết nối" này để lấy trọng tâm của đối thủ. Như đòn Nikyo trong Aikido chẳng hạn, nguyên tắc là dùng khóa khớp cổ để khóa cùi chỏ rồi đến bả vai và cuối cùng là cột sống. Kết nối với uke thì không khó, làm sao cho người ta không kết nối lại với mình mới là khó

Member
    Thanks
    46
    Sao không xem được video nhỉ, em muốn được hiểu thêm, mà sao bác Tado không viết tiếp nhỉ

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Cái này mấy thầy bên nầy gọi là "connection" đó. Nhiều trường phái jujutsu xưa dùng nguyên lý "kết nối" này để lấy trọng tâm của đối thủ. Như đòn Nikyo trong Aikido chẳng hạn, nguyên tắc là dùng khóa khớp cổ để khóa cùi chỏ rồi đến bả vai và cuối cùng là cột sống. Kết nối với uke thì không khó, làm sao cho người ta không kết nối lại với mình mới là khó
    Như thế này có phải là kết nối lại không anh Surf? Nghe anh nói đã lâu mà hôm nay tình cờ mới thấy clip này để lên hỏi anh.

Surfgrass
    Guest
    Clip này chỉ cách phản đòn vì người đánh không đánh nikyo đúng, không có "connection" vào trọng tâm (center) của uke. Đánh đúng thì người uke mất thăng bằng nên không phản đòn được.

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Clip này chỉ cách phản đòn vì người đánh không đánh nikyo đúng, không có "connection" vào trọng tâm (center) của uke. Đánh đúng thì người uke mất thăng bằng nên không phản đòn được.
    Clip này là làm mồi thôi , anh có thể nói về "kết nối lại" được không ạ?

Surfgrass
    Guest
    Vấn đề về "kết nối" không phải đọc thấy hay là nhìn thấy rồi học được, phải cảm nhận và có người chỉ dẫn (cũng nên cẩn thận vì cảm nhận cũng có cảm nhận sai và cảm nhận đúng). Cái sự kết nối đó người đánh cảm nhận đươc, người bị đánh có khi cảm nhận được có khi không tùy theo trình độ của người đánh (trình đô người đánh càng giỏi thì uke sẽ không cảm nhận được, vì không cảm nhận được nên không phản đòn được). Người ngoài nhìn thì sẽ không thấy được sự kết nối này, những cái cảm nhận mình, cảm nhận người tiếng Việt mình gọi là nội công "internal strength"

Đa số hiểu lầm về nội công, nội công không phải là sức mạnh bên trong mà là sự cảm nhận về thân thể bên trong của mình (bắp thịt, gân...). Khi mình hiểu về thân thể của mình thì sẽ hiểu về thân thể của uke và hiểu mình cần làm gì để khóa khớp hay xương...của uke, hay là lấy đi trọng tâm của uke. Aikido thường có nói "be one with your uke" cái này là "irimi" irimi bên ngoài và cũng có irimi bên trong

Nói chơi vậy thôi, mấy cái này nói nhiều khó hiểu, không có người chỉ dẫn không giúp MinhDao được gì đâu.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối