Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: Hệ thống nguyên lý aikido vật lý cực kỳ đơn giản , dễ tầp

Threaded View

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
    Đa số hiểu lầm về nội công, nội công không phải là sức mạnh bên trong mà là sự cảm nhận về thân thể bên trong của mình (bắp thịt, gân...). Khi mình hiểu về thân thể của mình thì sẽ hiểu về thân thể của uke và hiểu mình cần làm gì để khóa khớp hay xương...của uke, hay là lấy đi trọng tâm của uke. Aikido thường có nói "be one with your uke" cái này là "irimi" irimi bên ngoài và cũng có irimi bên trong
    Cách anh nói Irimi bên ngoài và Irimi bên trong rất hay!

Về chuyện nội công = cảm nhận về thân thể thì em cũng có chung cảm nhận. Đọc sách của đại sư Tohei thì ta thấy rằng chủ yếu là giúp cảm nhận những phần thân thể mà bình thường ta bỏ qua, những phần cơ bắp này không chịu sự điều khiển của ý chí, mà chỉ hoạt động nếu ta cảm nhận được nó (Ví dụ rõ nhất là bài tập chăp 2 tay lại, nhưng để 2 ngón trỏ xa nhau, không trực tiếp ra lệnh cho 2 ngón tay co lại, mà chỉ nghĩ đến việc ngón tay đụng nhau thì cơ bắp tự nhiên kéo 2 ngón tay lại). Và em thấy cái hay nữa khi cảm nhận được cơ thể thì góc độ, phương vị đòn đánh cũng chính xác hơn, không phải theo ý mình muốn mà tự nhiên nó rất "thuận".

Vế khí công thì em không rành, nhưng mà thấy có 2 trường phái, có phái tập trung vào hơi thở, và có phái chú trọng vào việc thả lỏng và cảm nhận cơ thể, em thấy rõ điều này hơn khi thử tập Trạm Trang Công mà anh Aiki giới thiệu.

Hiện nay trước khi ngủ, em ko ngủ ngay, mà nằm thả lỏng toàn thân theo kiểu "Tư thế xác chết" của Yoga 1 chút, tự nhiên sẽ có chỗ mình cảm nhận được, (nhưng không cố cảm nhận thêm) rồi mới ngủ.

2. The Following User Says Thank You to MinhDao For This Useful Post: