Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Seminar với Christian Tissier Montreal 2013

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134

Seminar với Christian Tissier Montreal 2013

Cuôi tuần 16-17 tháng 2 rồi, thầy Tissier có sang Montreal cho seminar. Vì mắc bận nên tui chỉ tham dự được 1 trên 2 ngày seminar thôi.

3 năm nay thầy khg sang, năm nay nhìn thầy thấy có gìa đi chút xíu (năm nay thầy 62t). Kỳ này seminar khá đông và phòng tập khg được rộng lắm nên khg có chỗ để quăng uke. Đa số những người tham gia từ những liên đoàn khác và ukemi họ khá kém nên khg quăng cũng khg mất mát gì cho lắm.

Kỳ này khg phải chỉ có dân HKD tham dự mà có 1 đống dân aikijijitsu hay Jujitsu tham dự lôn. Có 1 số người đến từ xa để “coi” thầy: New York, San Francisco.

Đòn thầy thì vẫn như xưa nhưng cách giải thích thì khác so với mấy lần trước. Khi thấy vậy tui tự an ủi là mình đi “đúng hướng” vì 1 người kinh nghiệm như thầy còn thay đổi, huống chi là mình.

Cách thầy chỉ có vẻ thực tế hơn chút xíu, ví dụ khi áp dụng ushiro tekubi dori (2 tay nắm phiá sau), thầy chỉ có 4 cách đánh. Có nhiều cách di chuyển (mà các hầy Nhật hay chỉ), thầy nói khg nên làm vì nếu di chuyển như vậy, uke sẽ đổi cách công vì khg thể tiếp đòn công đầu.

Nhiều người có vẻ đồng ý, nhưng cá nhân tui thì khg thấy dung vì tất cả các đòn ushiro mà tập trong HKD, chả bao giờ sẽ có nguời tấn công như vậy hết: chạy từ trước ra sau để nắm tay hay vai.

Kỳ này thầy bị đau đầu gối nên khg tập suwariwaza hay hamni handachi, và tui cũng ngạc nhiên là thầy ra đòn “nặng tay” hơn mấy lần trước và cái làm tui ngạc nhiên nhất là khg cho uke ‘dựa’ vào thầy để té khi tập đòn iriminage.

Mãi về sau tui mới hay lý do. Ngày hôm trước, khg biết có ai nói là đòn thầy “khg thực tế”, chỉ là đòn biểu diễn, thầy nghe được nên gắt hơn với uke thầy …

Cái tui phục thầy là tốc độ và sự chính xác của thầy khi ra đòn.

Đòn thầy bị ảnh hưởng của những môn võ thầy học thêm. Thầy có học kiếm (quên môn phái rồi) và đa số các đòn HKD thầy giải thích đều là từ thế kiếm ra.

Căn bản của thầy chẳng khác gì căn bản mà các thầy Nhật đã nói: cái niêm, giữ trục, khoảng cách, chiếm đan điền … Nhưng cách áp dụng căn bả của thầy khác hẳn cách của các thầy Nhật.

Vài ví dụ

1- Chiếm đan điền của thầy là vô, atemi uke, và lấy chỗ đứng của uke

2- khoảng cách: thầy thu hẹp khoảng cách uke nage bằng cách nhập nội để atemi

2- shomenuchi ikkyo, là từ thế kiếm tiến lên và chiếm chỗ đứng của uke! Vô nguyên khối và hất uke đi!

Cách thả lỏng của thầy thì hơi giống cách thày Endo chút xíu. Thầy áp dụng 1 số nguyên tắc của Brazilian Jujitsu (BJJ) vô HKD. Ví dụ như đấm tsuki jodan (vô mặt), thầy nhật nội rất sâu và làm ikkyo ura ở vai thay vì ở cùi chỏ.

Cách giải thích của thầy là khi đấm, tay uke rất cứng và rút tay về lẹ. Khg thể nào đánh ikkyo ở cùi chỏ được. Nguyên cánh tay cứng, nhưng cái trục của cánh tay là bả vai, và bả vai khó mà gồng cứng như cánh tay được. Vì vậy ra ikkyo ura ở bả vai. Đó cũng là nguyên lý căn bản của BJJ.

Tui chắc là đa số các bạn đọc sẽ khg hiểu. Vì tập nên khg quay phim nên chẳng có gì để minh hoạ hết. Khi tập đòn này, tui thành công 50% thôi. Tui phải nói uke đấm và gồng tay cứng để tập, nage mà khg biết thả lỏng sẽ khg làm được đâu.

Thầy cũng có chỉ kaiten nage và cách của thầy khác xa cách thầy Yamada. Công nhận kỳ này đi seminar tui học và hiêu được nhiều thứ. Tuy cùng 1 đòn mà khá nhiều cách đánh thật. HKD học cả đời vẫn khg hết được!

Khg có thì giờ viết nhiều, hôm nào rảnh tui sẽ kiếm trên youtube coi có clip nào giống nhuw4ng gì thầy đã chỉ và sẽ post lên diễn đàn.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    24
    Cám ơn anh Aiki. Em đọc và hiểu sơ sơ một số điều anh giảng giải về đòn.

Member
    Thanks
    22
    Em cũng hiểu được sơ sơ!

PS: anh có thể giải thích về logo mới của diễn đàn được không ạ?
    Last edited by MinhDao; 03-09-2013 at 11:04 PM.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi MinhDao Xem bài viết
    PS: anh có thể giải thích về logo mới của diễn đàn được không ạ?
    Tui cũng khg biết logo từ đâu ra. Khi admin sửa, thì gắn cái logo đó lên!

Nhìn khg giống ai hết nhưng tui cũng khg muốn nói thêm vì hơn 1 tháng mới sửa xong lỗi. Có ai khác có logo đẹp thì liên lạc với thevagrant trên diễn đàn nhe!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Super Moderator
    Thanks
    44
    Thank you anh Aiki!
    By the way, welcome hiepkhidao.com back!
    1. Hình như mất nút bấm "thanks" cho bài viết phải không anh Aiki?
    2. Mất luôn chức năng để viết tiếng Việt trực tiếp trên trang web. Tui phải dùng VPSkey để đánh tiếng Việt.