Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 34

Chủ đề: Tặng các "của quý"

Senior Member
    Thanks
    0
    Ai mà đòi treo nick em Zen vậy?
    GK á, chờ em Zen dzìa VN rồi nắm tóc em Zen treo lên là được rồi. Trong trường hợp mà em Zen không còn cọng tóc nào để nắm thì tùy tình hình, có chỗ nào nắm được thì sẽ nắm để treo em Zen lên.
    :laugh: :laugh: :lol: :lol: :lol: :lol:

Senior Member
    Thanks
    0
    @ Zen : đã nói với Zen rồi đừng bao giờ nên chọc ghẹo Sư Tử :bigsmile: Đi chọc ghẹo bà Gỏi Khô Sư Tử chi giờ bị hăm doạ "treo bất cứ cái gì mà treo được". Gì chứ chọc giận Sư Tử thì tui đây chưa dám nhất là loại Sư Tử dữ nhất Đông Dương GK gì gì đó :dazzler:

Moderator
    Thanks
    0
    anh Yo còn có con sư tử ở nhà lo chưa xong mà sao dám đi chọc "loại Sư Tử dữ nhất Đông Dương GK" được... mà lời anh dạy em sẽ luôn ghi nhớ trong lòng... hỡi ôi, bây h thì đã muộn rùi ops: ops: ops: ops: :upset: :upset: :upset:
    I have faith in life, and life responds in kind.

Senior Member
    Thanks
    0
    Khất thấy ngoài Topic đề "tặng" mà chả có... "Ma nào" chịu chạy vô "nhận hàng" nên cũng thấy áy náy trong lòng! Mà bỏ cái này cho nó "trôi dạt như bèo mây" cũng phí nên đánh liều "Tặng" các "của quý" trong Diễn đàn vài cái "mẹo" trong công việc nội trợ nha! Chứ cái "Bí quyết cưa cẩm" rồi thì "muốn hiểu Phụ nữ..." đã bị các "cao thủ" trấn giữ hết rồi!:no1:

Nà nghe nà:

Bài "khai vị": Làm sao để tẩy sạch các vết bẩn trên quần áo:

_ Áo quần dính nhựa trái cây hay bã kẹo "sinh-gum": Ối cái này đảm bảo các bạn thích ngay: Lấy một chút cồn Y-tế hay cồn công nghiệp nhúng chỗ bị "mủ" cây hay bã kẹo vô, chờ khoảng 30 giây rồi gột nó đi. Làm tiếp nếu nó còn dính chút ít. Sạch rồi ta đem giặt bình thường.

_Áo quần vải sợi bông (T-shirt, Jeans...) mà bị dây mực viết: Dùng cồn chấm nhẹ vào cây tăm bông (nếu không có ta lấy bông Y-tế quấn vào đầu tăm tre) rồi chùi nhẹ nhàng. Có thể vết mực sẽ mờ đi và loang ra rộng hơn nhưng đừng sợ! Sau khi cồn bay hơi vết mực kia cũng theo nó mà... get out.

Bài "nâng... ly... úi nhầm... nâng cao":

_ Cửa kính bị mờ lau bằng gì cũng không sạch: Bạn dùng bã trà (là loại trà mạn khô dùng pha làm nước uống) chấm lên vết dơ để khoảng 5 phút rồi đem lau lại bằng khăn bông khô. Nếu không được thì dùng giấy báo vò nhàu để lau khô (lưu ý lau theo hai phương ngang-dọc trước, tiếp nữa ta mới lau theo hình xoáy ốc)

_ Cất cây kim trong cuộn chỉ sao cho nó không bao giờ rỉ dẫn đến làm "mục" cuộn chỉ?: Đơn giản lắm! bạn làm như sau: Bạn nào "kheo khéo" chút thì dùng lon bia hay lon nước ngọt bỏ đi cắt ra thành một cái "nồi", tiếp đó bạn dùng nến thắp (đèn cầy á) loại dùng rồi cũng được. Đặt lên bếp ga đun nhỏ lửa cho "sáp nến" từ từ chảy ra. Bạn dùng nước "sáp" đổ vô cái "ống" của cuộn chỉ (à quên... nhớ dùng giấy vụn bịt một đầu đấy nhá! Không thì sáp chảy ra hết). Chỉ 1 phút sau, bạn đã có một nơi "bảo quản" cây kim cực đã. Hoặc bạn nào "làm biếng" có thể ra hàng tạp hóa mua 1 cây nến đút vừa cái ống chỉ và nhét vào sau đó cắt bằng hai đầu ống cũng có một cái "cắm kim" rất tiện lợi.

Chúc các "của quý" ngày càng Đảm Đang nha! Khất sẽ post nhiều bài nữa nếu các Em... ối nhầm... các Chị-Em-Bạn-Cháu thấy thích!

Chúc vui!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì
    Xác đi "vay" Mẹ, Hồn về "mượn" Cha...
    "Biết Người biết Ta, trăm trận (bị) Đánh (mà) trăm trận (vưỡn)... Hoà!"

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Anh AM chỉ mấy cái vẹo hay wá! phải thử mới được!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi aiki
    Anh AM chỉ mấy cái vẹo hay wá! phải thử mới được!
    :friends: Chưa hết đâu Anh Aiki! Còn nữa nè:

Bài "thủ đoạn làm đẹp cuộc sống":

- Nhà bạn mới xây. Ba-Mẹ vất vả cất nhà nên muốn dọn ở ngay, Anh-Chị-Em bạn đang không biết làm thể nào khi dọn vô ở mà không muốn ngửi mùi sơn (vôi):

Có khó gì đâu! bạn làm theo các bước sau: Sắm (hay mượn hàng xóm) một ít chậu to (nếu bằng nhựa là tốt nhất). Đổ đầy nước vào rồi rắc muối ăn khuấy đều (0,5 kg muối cho 20 lít nước. Bạn nào nhà gần Biển thì có thể dùng 3 phần nước biển hòa với 2 phần nước lã). bạn để mỗi phòng (khoảng 60m vuông) 1 chậu nước và mở toang cửa phòng. khi nào nhìn thấy trên bề mặt nước đóng váng nhiều nhiều mà chưa hết mùi ta thay nước khác. Đảm bảo sau 1 ngày, căn phòng của bạn sẽ "tinh khiết như nắng ban mai" nhá.

- Tường nhà bạn dùng để treo đồng hồ nhưng bây giờ bạn không muốn treo mà lại muốn có một tấm chân dung chẳng hạn. Phiền toái xảy ra là hàng ngày hàng giờ khi bạn muốn nhìn hình thì vật đầu tiên "đập" vào mắt không phải là nụ cười tươi tắn trong tấm ảnh mà là... cái lỗ đinh treo đồng hồ!!!

Quá dễ đối với một tên chuyên "cin xỏ" như Khất: bạn kiếm lấy một chút nước sạch, một miếng xốp (ví dụ cái xốp chèn trong thùng đựng TV..etc...), một cái đồ đựng nước (cái gáo, cái ca.. etc...). Nào, ta bắt đầu nhá: Bạn lấy một chút nước cho vào cái ca, kiếm chút giấy "mềm, mịn, tan nhanh trong nước..." (giấy...Toilet đó:smiletong )rồi cho vào ca nước nhào thật nhuyễn. Bạn dấp chút nước vô cái lỗ trên tường rồi nhét cái "hỗn hợp" tự tạo đó vào. Dùng miếng bọt xốp vỗ đều tay cho đến khi "hỗn hợp" được "trát" phẳng như tường. Bạn chờ khoảng 15 phút cho nước bay hơi. Lúc này bạn chỉ cần kiếm chút màu nước của các em bé tập vẽ rồi pha màu giông giống với màu tường... cứ thế bạn "tô" vào cái lỗ để "xóa dấu vết" là được.
    ... Phu...ù...ù... Hôm nay đi "cày" về mệt quá! Khất tạm dừng nhá! Nếu ai có khó khăn gì trong công việc nội trợ thì cứ... thóc mách...à quên... thắc mắc! Khất mà biết sẽ giải quyết cho.

Chúc cuối tuần vui vẻ!

AM

Riêng tư ta chẳng có gì

Senior Member
    Thanks
    0
    Mẹo nhỏ trong Picnic & Offline..etc...

Là Coăn Gái, đa số trong các bạn đều... sợ côn trùng (vd: con gián, con sâu, con cuốn chiếu..etc...). Lỡ mà Chị/Em trong đoàn bị "dính" mấy cái "thứ" đó thì biết làm thế nào?:

- Bị kiến cắn, ong đốt, lông bọ nẹt, sâu róm..vv...:
    Đừng hoảng hốt! Các thứ "dung dịch" mà chúng "truyền" vào làn da của bạn chẳng qua cũng chỉ là acide thôi. Bạn vào nhà dân hoặc chỗ bạn nghỉ thế nào cũng có xà-phòng (bột giặt, xà bông, dầu gội...) hòa với chút nước sạch (tránh nhiễm trùng) rồi thoa nhẹ lên vùng "vừa sưng vừa rát" ấy càng nhanh càng tốt. Bạn ấy sẽ không thấy rát mặc dù vưỡn... sưng. Đừng sợ! Sau một thời gian ngắn, cái "chỗ" sẽ trở lại "mịn màng như da em bé" cho mà xem!

- Đi picnic mà mang ba lô theo lại phải "trèo đèo lội suối" thấy nó vướng víu quá! Chỉ muốn vứt quách đi nhưng vứt rồi bao nhiêu đồ ăn, đồ... thay... Lát đói lấy gì ăn? Lát tắm lấy gì thay?:
    Há há hà hà! Khất mách nhỏ nhá. Bạn đừng dại dột mà "vứt" nó đi. Bạn làm như sau: Chọn ba lô vừa với thể trạng (vd: bạn nặng 45 kg thì nên trang bị ba lô 5-9 kg thôi) có quai đeo sau lưng. Khi leo dốc cao thì bạn có thể đeo ba lô...đằng trước (nghĩa là ba lô nằm phía... phía... gì ấy nhể... à đúng rồi... phía ngực bạn) mục đích là dồn trọng lực và phía vách núi khiến cho bạn leo dễ dàng hơn (với 9 cân hàng thì ba lô cũng không "cộm" lắm). Khi xuống núi bạn lại đeo nó lên lưng như bình thường.

- Đi rừng mua được rất nhiều củ (sắn (mì), củ mài, khoai môn...) muốn nướng mà toàn bị đen nhìn mất cả ngon:
    Bạn làm như sau: Chất củi đốt cháy mạnh lên, sau đó bạn vùi cái củ khoai vô bên dưới ngọn lửa, có thể găm cho nó cây que để dễ xoay. Cứ thế vừ "hơ" vừa xoay đến khi khoai chín vàng, thơm nức thì... làm thế nào nữa bạn rõ hơn tôi mà!:bigsmile:

AM (tổng hợp)
    Riêng tư ta chẳng có gì

Senior Member
    Thanks
    4
    Anh AM nói đến mấy cái vụ khoai lùi than làm tui thèm muốn chết. Nhớ lại lần nào đi cắm trại, đốt lửa trại xong là lùi khoai lang vào, đem ra cả đám giành nhau ăn, có thằng ăn khoai sống, khoai dính cát... vậy mà vui quá trời
    Không biết khi nào anh em hiepkhidao.com mình lại có một dịp cắm trại ăn khoai lang lùi nữa !
    Hiệp khí vi thượng sách.

Guest
    Guest
    Mẹo nầy xin chia sớt với bác Khất, vì ở hải ngoại có những điều kiện khác với trong nước, mời anh em xơi thử nhe:

Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày

_ Áo quần dính nhựa trái cây hay bã kẹo "sinh-gum": Ối cái này đảm bảo các bạn thích ngay: Lấy một chút cồn Y-tế hay cồn công nghiệp nhúng chỗ bị "mủ" cây hay bã kẹo vô, chờ khoảng 30 giây rồi gột nó đi. Làm tiếp nếu nó còn dính chút ít. Sạch rồi ta đem giặt bình thường.
    AM
    Cái nầy thì DCH tui làm khác bác AM 1 tí...nếu dính bả CHEWY..(kẹo "sinh-gum") thì lấy cái áo hay quần đó, thấm hoặc phun nước lạnh vào cho hơi ướt, rồi bỏ vào 1 cái bọc ny-lông đem để trong ngăn đá vài tiếng đồng hồ hay vài ngày càng tốt... bạn sẽ thu hồi nguyên cục "sinh-gum" cách ly với quần rất thoải mái... Hồ hởi phấn khởi.

Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày
    - Nhà bạn mới xây. Ba-Mẹ vất vả cất nhà nên muốn dọn ở ngay, Anh-Chị-Em bạn đang không biết làm thể nào khi dọn vô ở mà không muốn ngửi mùi sơn (vôi)
    Đây là cách của các bác Tây chuyên viên sơn nhà... là bạn ra shop bán bánh mì, mua các loại bánh mì Sandwich loại cũ 2, 3 ngày với giá rất rẻ, nếu cô bán hàng có hàng lông mi nhọn như những lưởi guơm xoáy vào tim bã thắc mắc bạn cứ việc giài thích thoải mái nhé. Bạn đem bánh mì sandwich về để từng miếng trong phòng, thường 5-10 miếng cho một phòng 4-5 thước vuông. Qua đêm phòng sẽ hết mùi vôi hoặc sơn 1 cách kỳ lạ.

Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày
    Là Coăn Gái, đa số trong các bạn đều... sợ côn trùng (vd: con gián, con sâu, con cuốn chiếu..etc...). Lỡ mà Chị/Em trong đoàn bị "dính" mấy cái "thứ" đó thì biết làm thế nào?:
    Không khó lắm đâu ! bạn thử dùng chính nước miếng của mình phủ lên nơi bị cắn, có lẻ 1 chất Enzyme của nước miếng làm cho vết thương bị côn trùng cắn nhẹ nhàng bớt đi nhanh trong nháy mắt, quan trọng nhất là sẽ hết ngứa tức thì.

Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày
    - Tường nhà bạn dùng để treo đồng hồ nhưng bây giờ bạn không muốn treo mà lại muốn có một tấm chân dung chẳng hạn. Phiền toái xảy ra là hàng ngày hàng giờ khi bạn muốn nhìn hình thì vật đầu tiên "đập" vào mắt không phải là nụ cười tươi tắn trong tấm ảnh mà là... cái lỗ đinh treo đồng hồ!!!
    :
    Bạn thử lấy 1 nắm cơm nguội, vò dính trộn lại với nhau bằng 1 ít nước, lấp vào lổ đinh bạn chờ khoảng 1/2 tiếng đồng hồ, lổ sẽ chắc chắn không thua bê tông? Rồi như bác Khất nói... Tô màu như em bé thiếu nhi là cong ngay...Đây là cách trong tù người ta hay treo màn mà không có đinh hay được phép khoét lổ khác, họ xử dụng cách này.

Trích dẫn Gửi bởi Ăn mày
    - Đi picnic mà mang ba lô theo lại phải "trèo đèo lội suối" thấy nó vướng víu quá! Chỉ muốn vứt quách đi nhưng vứt rồi bao nhiêu đồ ăn, đồ... thay... Lát đói lấy gì ăn? Lát tắm lấy gì thay?:?:
    Nói như vậy chắc là bác Khất đi núi như đi trên đồi rồi, mang 1 ba lô như các chị em... làm mẹ.. 9 ký thì chỉ có cụp xương sống mà chết hay bạn sẽ có nhiều cơ hội té xuống núi vực mà chết... Vì vừa đi mà phải ngả người ra sau cố giử cho mình thăng bằng, người là động vật có nhiều nét giống loài khỉ - có xương sống thẳng, đi cần thiết phải có thăng bằng, đi không thăng bằng việc đầu tiên là khó chịu, mệt hơn nữa. Theo DCH nếu đi núi hay rừng cách mà các thổ dân Amazon đầu tiên cua thời xa xưa hay làm là lấy 1 cái cây, xõ ngang kêu thêm 1 người nào đó bỏ đồ vào rồi cùng chia sẽ trách nhiệm mổi bác 1 đầu là tốt nhất nếu đi trong đoàn mà ba lô nặng ký hay quá mệt để tự mang.

Bác Khất ơi !!! Đã yêut hì yêu cho chót... nhờ Bác chỉ dùm nếu cắm trại trong rừng ban đêm, hay đi ban đêm thì làm sao mà biết mình đang đi về hướng nào?....Nếu trong 1 buổi tối thì nhìn sao Nam tào, Sao mai, Bắc đẩu để cùng "chúng cháu" hành quân.. Nhưng nếu bạn đi ban ngày không trăng sao, mặt trời không thấy ... em ở chi mô? hay là đúng 12 giờ trưa?.. Thì bác làm sao?

Vậy đói quá, thì cây trái nào ăn được, cây nào không? làm sao biết nơi nào có suối? làm sao và làm sao?... bạn Khất biết thì giải thích dùm luôn cho anh em thêm kiến thức nhe... hấp dẩn quá !

Thân mến :friends: :friends: :friends:

Senior Member
    Thanks
    0
    Ừa... cái này đúng là Khất hơi hồ đồ một tẹo... Đáng ra ta cần kiếm cành cây kết thành một cái "bè" rồi chất đồ lên đó buộc dây mà kéo... Xin lổi bà con nha! Khất nhìn gà hóa cuốc cứ nghĩ như mấy tay leo núi chuyên nghiệp!
    Hà hà... mấy cái kinh nghiệm đi cắm trại...etc... Anh DCH biết mà không chỉ còn bày đặt "đá banh" sang cho Khất nữa chứ! Thôi thì... nhờ Anh Hùng share luôn đi cho rồi!
    Cuối tuần vui vẻ nha Anh Hùng! Khất đang bận cùng ACE Hoa Sen làm thảm tập! Hẹn hôm khác sẽ "tặng" nhiều hơn nha!

AM
    Riêng tư ta chẳng có gì

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối