Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: Có nên đăng ký tập thêm?

Member
    Thanks
    46

Có nên đăng ký tập thêm?

Gửi các sư huynh/sư tỷ trong diễn đàn,
    Em hiện tại có 1 thắc mắc nhỏ mà không biết hỏi ai nữa, mong nhân được ý kiến của các anh/chị có nhiều kinh nghiệm
    Hiện tại em học aikido cũng được gần 1 năm rùi, nhưng 4 tháng nay, thầy của em bận công việc riêng, nên thời gian học 1 tuần chỉ còn 2 lần thôi và theo như thầy nói có lẽ sẽ giữ nguyên như này luôn . Và tại sân tập của em chỉ có mỗi lớp của thầy mà thôi (mà em thấy 1 tháng tập chỉ 8 buổi em nghĩ là khá ít mà hông dám nói với ai :P ). Mặc dù hàng ngày ở nhà thì em có tự luyện tập các kĩ năng cơ bản của Aikido mình khoảng 1 tiếng vào sáng sớm, tuy nhiên các động tác lộn tròn, té... cần sân tập thì lại pó tay, mà em không được lộn hay té thì nhiều khi cảm thấy bức rức, cảm giác như kiểu đang lên cơn ghiền mà lại không được thỏa mãn . Nhiều khi muốn mượn sân của thầy để tự luyện nhưng mà nghĩ lại thấy có nhiều vấn đề lắm .
    Nên em nghĩ hay là mình đăng ký tập tại 1 võ đường khác nữa. Nhờ mấy sư huynh, sư tỷ cho ý kiến giúp em.
    Em cảm ơn nhiều nhiều

Junior Member
    Thanks
    0
    Nếu bạn học nhiều thầy , nhiều võ đường thì chú ý:
    - Võ phục, huy hiệu, cấp đai theo đúng yêu cầu võ đường (đừng đeo huy hiệu võ đường này qua tập võ đường khác, trừ trường hợp giao lưu. Đừng mang nhầm cấp đai với lớp đang theo học). Nếu các võ đường cùng trong hệ thống thì võ phục , huy hiệu sẽ như nhau, khi đó khỏi lo chuyện này.
    - Tốt nhất đừng thể hiện hay cho ai biết, mình đang theo học aikido với một ông thầy khác ở một sân võ khác. (đề phòng mấy thầy không ưa nhau, xui xui ổng lấy mình ra làm uke, trút giận là chết!).
    - Đang học trên sân nào thì thực hiện đúng kỹ thuật như cách ông thầy đang dạy mình. (Mỗi thầy sẽ chỉ cách đánh đòn khác nhau, vì sao thì từ từ tìm hiểu theo các nguyên lý aikido sẽ giải nghĩa được). Khi bạn có một trình độ tương đối thì có thể tùy biến mà không bị thầy trách.
    - Hãy tìm hiểu thêm để nắm các khái niệm, nguyên lý trong aikido để từ đó nắm bắt được kỹ thuật thầy dạy, tự điều chỉnh kỹ thuật bản thân cho đúng, và đánh giá xem thầy có dạy đúng theo tinh thần của aikido hay không. (Học thầy cần biết chắt lọc cái hay của thầy, loại bỏ cái sai của thầy, thậm trí bỏ học thầy nếu thầy không hành xử theo đúng tinh thần aikido).
    - Bạn sẽ bị bối rối nếu mới học mà cùng lúc học nhiều thầy, bạn phải cố gắng tìm hiểu tại sao một đòn thế mà có nhiều cách thực hiện như vậy. Nếu bạn hiểu, học nhiều thầy cũng thật thú vị.

Không biết các anh em khác có ý kiến thế nào?!
    Last edited by CatQuangThuong; 10-26-2012 at 02:15 PM.

Junior Member
    Thanks
    0
    Tuần 2 buổi thì hẻo quá, mà tập nhiều thầy thì cũng bất lợi. Kinh nghiệm của mình khi từng tập nhiều thầy:
    + Học được nhiều kinh nghiệm hơn, nhưng cũng mệt hơn vì phải theo từng thầy. Tui tập 2 lớp, gặp 2 thầy với mấy anh đen phụ đứng lớp nên nhiều khi cũng được chỉ nhiều cái hay vì mình ốm, không có sức cơ bắp; thời gian tập dài (cả tuần), gặp nhiều uke nên cũng dễ nhận ra cách đánh hiệu quả (thường lên cao chỉ còn 1-2 uke cùng cấp mỗi lớp). Nhưng rất phiền khi đi tập từng lớp ở chỗ: mỗi thầy có 1 số điểm khác nhau trong cách đánh, tất nhiên tui sẽ chọn cách mà mình phù hợp, nhưng khi quen tay rồi thì khó bỏ khi qua lớp khác nên thầy lại khó chấm đúng (khó chứ không phải là "không" vì trên Sài Gòn này mấy cái qui tắc thi của Hội Aikido thành phố chán lắm), thậm chí thầy chỉ như thế mà lát sau có ông đai đen lại ra chỉ khác.

Cứ thử tập vài lớp xem sao, dù gì cũng thấy thêm nơi nào phù hợp với mình. Qua tháng tui tập lại 1 lớp thôi, hết oxy rồi.

Junior Member
    Thanks
    0
    Đồng ý với lang thangforum!
    Hồi tui cũng học 3 buổi/tuần, thấy chưa ép phê, nên học 6 buổi/tuần. Có 10 đòn kokyu mà mỗi thầy mỗi kiểu, riết tui học được 20 đòn nhưng ra thi thì không biết số mấy thì đánh đòn nào! Học trước quên sau! Nhưng thấy ông thầy nào cũng có cái hay nên ráng theo. Đến hồi hết hơi thì học 3 buổi/tuần thôi. Sau này học lâu lâu mới hiểu tại sao ông thầy này bảo thế này, ông khác bảo thế khác. Nhiều khi khác nhau nhiều lắm! Sau này tui kệ, muốn gọi tên đòn là gì cũng được, ông nào bảo sao cũng gật! Căn bản biết kỹ thuật đó dùng khi nào. Nói thêm là một tên đòn, nhưng có nhiều cách đánh là tùy thuộc khoảng cách, thế đứng, độ to con của đối thủ, tấn công tĩnh (nắm chặt, giữ) hay động (lao vào từ xa), chướng ngại vật xung quanh, cách nhập nội.....Biết vậy rồi sẽ không bối rối tại sao người này bảo thế này, người kia bảo thế kia.
    Nhiều khi tui có cảm giác mấy người học lâu, đai cao hơn mình mà chỉ dạy lại cũng máy móc hay sao ấy, nhất nhất cứ bảo phải thế này, thế này.........Hay là họ chọn cho mình một cách đánh rồi cứ theo thế mà làm hoài!
    Last edited by CatQuangThuong; 10-26-2012 at 03:56 PM.

Junior Member
    Thanks
    0
    Như hôm tui tập Nikyo với ông kia, ổng to con cứ gồng tay lại rồi kêu anh em vào bẻ chỗ cùi chỏ thử có thằng nào làm được đâu. Trong khi nếu ở lớp khác thì thầy đã cho dùng thứ cơ bản nhất là xong lâu rồi: atemi thẳng vào mặt hay cạnh sườn rồi nikyo thoải mái.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chưa tập lâu và chưa có căn bản vững thì khg nên tập 2-3 nơi khác nhau vì cách giải thích sẽ khác và mình dễ bị lộn! nếu muốn tập nhiều lần / tuần thì nên ghi tên nới nào có nhiều lớp tập hơn.

Dây là ý kiến tui về số ngày tập / tuần. dây chỉ là cái mộc thôi.

- cho ai có căn bản vững: 3/tuần để khg "cùn". hơn nữa nếu muốn tiến
    - tân môn sinh: mới nhập môn 2-3/tuần trong vòng vài tháng đầu (1-3 tháng) để tránh chấn thương. 1-3 tháng là tùy theo tuổi và tình trạng sức khỏe của võ sinh.
    - Qua giai đoạn tân môn sinh (biết té, lăn, khg bị chần thương nữa) tối thiểu 3/tuần, 4-6/ tuần nếu muốn tiến

Tui nói đây là lên tập chứ khg phải là lên chỉ tay 5 ngón đó nhe! (LOL)
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Thanks
    0
    sẵn đây hỏi anh aiki lun, theo anh thì đến một trình độ nào thì chúng ta nên "tập thêm" 1 môn võ khác ??

Member
    Thanks
    46
    Dear các anh,
    Trước hết, cho em cảm ơn anh CatQuangThuong, anh langthangforum và anh aiki đã góp ý cho thắc mắc của em .
    Tuy nhiên việc đăng ký học thêm 1 lớp khác ở võ đường khác bên cạnh những vấn đề khó khăn như anh CatQuangThuong và anh langthangforum đã đề cập đến thì đối với trường hợp của em còn gặp khó khăn nữa là:
    - Ở địa phương em chỉ có 3 võ đường mà thôi mà cả 3 nơi là hệ phái khác nhau (rất ít so với các thành phố lớn)
    - Với lại việc đeo đai đẳng tại võ đường mới, thì mới vào tất nhiên thầy sẽ hỏi về trình độ của mình, nếu như nói dối thì em nghĩ với 1 địa phương nhỏ như nơi em sinh sống, không bít phải nói dối kiểu gì, ko lẽ lại kêu mình đai trắng
    - Nếu như tình cờ mà thầy của em biết được việc em theo học võ đường khác ko biết có nghĩ gì không nhỉ

@to anh Aiki: võ đường của em đã 4 tháng nay thầy giảm xuống chỉ còn 2 buổi/tuần thôi anh ạ và đó là lớp duy nhất của võ đường. Anh có nói "Chưa tập lâu và chưa có căn bản vững thì khg nên tập 2-3 nơi khác nhau vì cách giải thích sẽ khác và mình dễ bị lộn", bản thân em cảm thấy mình cũng ok trong căn bản nhưng không biết đối với bậc đàn anh như anh thì có thể gọi là "vững" hay không nữa .

Mong nhận được ý kiến của các anh !
    Thân

Junior Member
    Thanks
    0
    Bắt đầu ôn luyện lại để 6 tháng nữa ta sẽ thi đai đen thì căn bản vững! Nhưng có đai đen lại thấy không biết gì!
    Last edited by CatQuangThuong; 10-29-2012 at 07:36 AM.

Junior Member
    Thanks
    0
    Bạn này tập võ mà cứ nhút nha nhút nhát. Mình ngay từ ngày đầu tập luyện đã theo cung lúc 3 clb, mặc 3 bộ võ phục khác nhau. Học võ là cứ phải vào tập thử, mà mình tập thử vài tháng chứ không tập thử 1 2 buổi đâu. Về sau thấy thích thấy hợp nơi nào thì chọn, con gái ở đâu xinh hơn thì đến, thầy giáo nào giỏi thì theo.

Mình thấy các thầy đều biết mình tập nhiều nơi, chả ai nói gì. còn khuyến khích, nhờ gửi lời chào thầy nọ thầy kia. Còn nếu giả sử thầy bạn không cho thì mình nghĩ bạn cũng không nên gắn bó với thầy nữa, hẹp hòi không phải là tính cách để tập Aikido.

Muốn tập nhiều hơn chứng tỏ bạn ham học hỏi, các thầy mà có trò ham học hỏi như thế thì mình nghĩ tất nhiên sẽ rất mừng. Tuy nhiên nhiều hệ phái Aikido thì sẽ có nhiều điểm khác. Nhưng bạn khỏi lo, vì mình thấy Aikido ở Vietnam giữa các hệ phái cũng không khác nhau nhiều. Với lại bạn cũng nên chuẩn bị tâm lý là khi tập Aikido là sẽ nhận được nhiều lời chỉ dẫn khác nhau, thậm chí ngược hẳn nhau.

Chúc bạn tập vui.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối