Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13

Chủ đề: Có nên đăng ký tập thêm?

Member
    Thanks
    46
    Em cảm ơn anh Elisha nhiều nhé.
    Nói trúng tim đen em luôn
    P/s: lúc đầu e cứ tưởng anh Elisha là chị chứ )

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Trích dẫn Gửi bởi pogpkls Xem bài viết
    sẵn đây hỏi anh aiki lun, theo anh thì đến một trình độ nào thì chúng ta nên "tập thêm" 1 môn võ khác ??
    Khó trả lời quá pogpkls ơi. Tùy theo mục đích học võ khác để làm gì! Theo tui thì sau đai đen. Và tùy theo môn võ kia thuộc loại nào: Cương (ví dụ như karate, TKD, VVN... hay nhu như hình ý quyền, bát quái, cầm nã thủ, Vịnh Xuân).

AIkido mà giỏi (đây là biết cách thả lỏng) thì khó học võ cương lắm vì những khái niệm căn bản khác hẳn nhau. Tui nói đây là cho những người muốn tiếp tục học cả 2 môn võ, chứ nếu bỏ aikido để học võ khác thì là chuyện khác.

Nếu học võ khác rồi qua aikido thì "dễ" hơn.

Khg biết anh 4ever Ngdatat, và ACE khác có ý kiến gì khg? ANh 4ever đã học rất nhiều võ khác nhau, xin anh cho ý kiến.

Với lại bạn cũng nên chuẩn bị tâm lý là khi tập Aikido là sẽ nhận được nhiều lời chỉ dẫn khác nhau, thậm chí ngược hẳn nhau.
    đúng lắm Elisha.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi pogpkls Xem bài viết
    sẵn đây hỏi anh aiki lun, theo anh thì đến một trình độ nào thì chúng ta nên "tập thêm" 1 môn võ khác ??
    Khó trả lời quá pogpkls ơi. Tùy theo mục đích học võ khác để làm gì! Theo tui thì sau đai đen. Và tùy theo môn võ kia thuộc loại nào: Cương (ví dụ như karate, TKD, VVN... hay nhu như hình ý quyền, bát quái, cầm nã thủ, Vịnh Xuân).

AIkido mà giỏi (đây là biết cách thả lỏng) thì khó học võ cương lắm vì những khái niệm căn bản khác hẳn nhau. Tui nói đây là cho những người muốn tiếp tục học cả 2 môn võ, chứ nếu bỏ aikido để học võ khác thì là chuyện khác.

Nếu học võ khác rồi qua aikido thì "dễ" hơn.
    Nếu mục đích chính của Aikido là tự vệ, chống lại các đòn thế tấn công. Học Aikido sẽ không khác gì với sự sản xuất một áo phòng chống đạn cho chính bản thân mình. Muốn tạo ra sản phẩm tốt, nhà sản xuất phải biết rõ, người tấn công dùng các loại vũ khí gì, đánh và bắn vào đâu? chiến thuật như thế nào?
    Như vậy, muốn rất giỏi về phòng thủ, cần phải giỏi tấn công.
    Với các bạn chỉ biết Aikido, sau 1 năm, các bạn nên tìm hiểu và học hỏi các môn võ tấn công (không quá quan trọng vể cương hay nhu) như boxing, Tae kwon do, Karate, võ Tàu, võ Việt ...
    Vấn đề khó khăn cho võ sinh về "cương - nhu", hầu hết do thầy dạy thiếu "khả năng" để chỉ rõ. Vì khi tấn công, tay chân chỉ cương khi đụng vào đối thủ, các lúc khác, cả thân thể phải thả lỏng. Khi đối đòn, không ai dùng cương để đối cương (ngoại trừ người lớn đánh với con nít dưới 10 tuổi).
    Một khi có thể tấn công một cách hiệu quả, đòn thế Aikido sẽ tự động thay đổi vì võ sinh tự sáng tạo, đặt câu hỏi với võ sư, hay sẽ tìm võ sư khác có thể giải thích các thắc mắc của mình!

4. The Following User Says Thank You to fourever For This Useful Post:

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12