Trích dẫn Gửi bởi Surfgrass Xem bài viết
1. uke đẩy từ trên xuống, không khác gì đẩy thầy xuống đất. Thầy dùng 2 tay đẩy cùi chỏ uke lên đổi góc của lực. Uke drop elbow xuống, đổi góc đẩy từ dưới lên là thầy bị lật.

2. Khi uke nhấc thầy lên, thầy bước chân phải tới, để chân giữa chân uke, thay đổi trọng tâm. Uke khi nhấc thầy lên không khác gì tự mình nhấc mình lên.

3. Khi 2 uke nhấc thầy lên lần đầu, thầy gồng 2 tay nên toàn thân thành một khối, 2 tay thả lỏng thì không nhấc người lên được. Lần thứ nhì thì khi 2 uke nhấc thầy lên, thầy cong 2 cùi chỏ tới một chút, đổi hướng của lực tương tựa như khi thầy đẩy cùi chỏ uke lên trong màn diễn đầu tiên.
cám ơn anh Sufgrass đã quan tâm tới môn Ki Aikido, em cũng mới tập Ki Aikido được một thời gian ít ỏi, em thấy những gì anh viết khác với những gì em được học.

1. em được học là tay chạm rất nhẹ vào tay của uke thôi, không có đẩy hay tác động lực nào vào tay của uke để làm đổi hướng cả. nếu anh xem kĩ lại clip của thầy Kashiwaya ở trang 1, khoảng giây thứ 20 thì thấy vị trí tay của uke ban đầu so với vài giây sau là có hạ thấp xuống. nếu thực sự thầy Kashiwaya mà dùng lực để đẩy tay uke lên thì tay uke phải ngày càng cao lên chứ không thể càng về sau càng hạ thấp xuống được.

2. cái này thì đúng là bài tập tự mình nhấc cả hai người nên cho dù uke có to khỏe cũng không thể nhấc được chính mình cộng thêm một người nữa. cái này thầy có bước chân lên hay không thì cũng thế thôi ạ, cái quan trọng là trọng tâm của mình lúc trước khi uke chạm vào và sau đó là không thay đổi.

3. phần này thầy chỉ về sự khác biệt khi gồng cứng và thư giãn, nên lần đầu thầy gồng lên. lần thứ 2 thầy thư giãn, nhưng cũng không phải cong cùi chỏ hay làm gì để thY đổi hướng lực đâu ạ. chỉ đơn giản là thư giãn hoàn toàn thôi ạ. ở cuối của phần này có đoạn thày ném lần lựot hai uke, nếu anh quan sất thì thấy trục của thầy vẫn luôn tĩnh ở một chỗ từ lúc hai uke áp vô tới lúc thầy ném xong uke 1 rồi di chuyển ném tiếp uke 2. nếu không thư giãn hoàn toàn và chỉ cần bị cứng một chút thì trục sẽ lung lay ngay chứ không tinh được như vậy.

Ki theo em là một phần quan trọng của Aikido, chính thế nên mới có môn Hiệp Khí Đạo chứ không phải Hiệp Lực Đạo hay Hiệp gì gì khác. Ki Aikido ít giao lưu, và cugnx cấm không được học không có người hướng dẫn vì rất dễ gây hiểu nhầm, hoang tưởng về Ki nên có rất ít thông tin hay tài liệu được lưu truyền. Các thầy bên Ki Aikido cũng rất lo ngại chuyện này nên biểu diễn gì thì sau đó cũng hưỡng dẫn cho người khác tập luôn. Nếu anh có điều kiện anh tham gia thử một seminar của Ki Aikido, em tin chắc các thầy sẽ giải đáp mọi thắc mắc chứ không giấu diếm gì đâu ạ.