Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31

Chủ đề: Võ tình thương??

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134

Võ tình thương??

Mấy bạn nghĩ gì về aikido này? võ tình thương?

Tình thương mặn mà? Thương cho voi cho vọt?

Thây Íoyama này ngược hẳn 100% với thầy Endo hay Tamura! Trông cứng đơ và vũ phu hơn thầy Chiba nữa! Công nhận uke giỏi! bây giờ mơí thấy cần ukemi tốt!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Junior Member
    Thanks
    0
    aikido nếu đánh ngoài đường thì chắc có lẽ sẽ trông như clip trên hả a aiki ?! pog nghĩ ngay cả mấy thầy Nhật nếu gặp đối thủ ngang sức thì cũng khó lòng mà "tình thương" được.

Junior Member
    Thanks
    0
    Hơ, ủng hộ tình thương kiểu này, như vậy mới là budo, budo là phải ứng dụng được, nếu không thì là dancing rồi.

Super Moderator
    Thanks
    44
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Mấy bạn nghĩ gì về aikido này? võ tình thương?

Tình thương mặn mà? Thương cho voi cho vọt?

Thây Íoyama này ngược hẳn 100% với thầy Endo hay Tamura! Trông cứng đơ và vũ phu hơn thầy Chiba nữa! Công nhận uke giỏi! bây giờ mơí thấy cần ukemi tốt!
    Cá nhân tui thì không thích Aikido của thầy Ioyama chút nào. Aikido mà dùng sức nhiều và thiếu sự uyển chuyển mềm mỏng thì có còn là aikido nữa không?
    Tui nghỉ đây là trường phái của aikido mà mình nên tránh. Nhất là đối với các bạn mới biết Aikido, tốt nhất đừng tập theo kiểu này. Nếu không sẻ hư đòn, hư Uke, và sẻ rất khó sửa lại cho đúng.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cá nhân tui cũng khg thích kiểu đánh của ông này. Cách này thì trông "võ thứ thiệt", nhất là đối với những người học võ cương.

Lúc tập hay ra đòn mạnh tay trong khi tập thì tui khg nói gì, chứ lúc biểu diễn thì ....

Ông này mà gặp thầy Tamura làm uke thì chả làm chò chống gì được hết đâu. Cái khổ là nếu "mềm mại" thì như Elvis nói, chả khác gì dancing. Nhìn thì thấy "khg ra gì", nhưng khi làm uke mới hiểu được.

Xì tin ông này giống Yoshinkan, chỉ có bộ pháp khg có "máy móc" như Yoshinkan thôi.

Hôm qua bên tui có 1 người học Yoshinkan từ Hòa Lan về Montreal nghỉ hè thăm gia đình. Hắn tập khoái quá và đã trả $ 1 tháng tập. Chiều nay hắn sẽ ghé lớp "regular". Hắn đúng là Yoshinkan, chiều nay nếu khg còn đau vai nữa tui sẽ đi tập thử với hắn coi và sẽ cho feed back.

Pog, tui chưa thấy ai dùng aikido ngoài đường mà ra đòn kiểu này hết nên khg biết hư thật ra sao!
    Aiki

Super Moderator
    Thanks
    44
    Nhu lúc nào cũng thắng cương, nếu mình biết nhu đúng cách. Vì vậy tui mới chọn Aikido để học chứ không thì chắc theo môn khác rồi à.
    Anh Aiki, cách đây hai tuần tui cho dự seminar của thầy Hiroshi Ikeda 7 đẵng. Phải nói là sau thầy Yamaguchi, thầy Tamura, rồi thầy Endo, thì thầy Ikeda cũng là thần tượng của tui đó anh Aiki. Thầy ra đòn rất nhẹ, nhưng uke dù gồng cứng đến đâu cũng không làm gì thầy được. Phải nói là tui vô cùng ngưỡng mộ mấy thầy này.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tui chưa có dịp đi seminar với thầy Ikeda. Ông ấy và Saotome thuộc AAA và ở Montreal hình như khg có ai theo AAA, hay nếu có thì võ đường nhỏ lắm, khg đủ khả năng tổ chức hay mời thầy Ikeda sang đâu. Cách đây vài năm, ở Ottawa có mời thầy nhưng tui khg đi vì trùng ngày với Christian Tissier !

Tui có đi 1 seminar của 1 thầy 6 dan theo Saotome hay Ikeda, ông ấy chỉ thả lỏng khá hay, nhưng về kỹ thuật thì tui khg phục lắm.
    Aiki

Super Moderator
    Thanks
    44
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Tui chưa có dịp đi seminar với thầy Ikeda. Ông ấy và Saotome thuộc AAA và ở Montreal hình như khg có ai theo AAA, hay nếu có thì võ đường nhỏ lắm, khg đủ khả năng tổ chức hay mời thầy Ikeda sang đâu. Cách đây vài năm, ở Ottawa có mời thầy nhưng tui khg đi vì trùng ngày với Christian Tissier !

Tui có đi 1 seminar của 1 thầy 6 dan theo Saotome hay Ikeda, ông ấy chỉ thả lỏng khá hay, nhưng về kỹ thuật thì tui khg phục lắm.
    Phần lớn các Aikidokan theo nhánh chú trọng về Ki và Unity với Uke, thường thì họ rất hay về kokuy nage. Tất cả nhửng kỷ thuật khác không tròn và không đẹp lắm. Trừ những bậc thầy đã rèn luyện lâu năm. Nhất là bên nhánh Ki, nhìn môn sinh họ ra đòn kỷ thuật, nhiều khi dể sinh cảm giác rất "chán" Aikido.
    Thầy Ikeda thì trình độ cao rồi. Đây là một clip seminar của thầy Ikeda. Còn vài clip như vậy trên youtube.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Cái này đúng là Kokyu! mấy đòn nắm là tui hay dùng cách này lắm. Kokyu và giữ trục trước khi xoay / di chuyển.

1đòn tương tự như vậy mà là căn bản aikiJJ là Aikiage !
    Aiki

Junior Member
    Thanks
    0
    coi trong phần comment của cái clip ở post 1 thì thấy cái này, mọi người cho ý kiến thử
    I'm not at all cocerned about this sensei being brutal or not.
    Technically speaking he has few enourmous fails.
    He keeps looking to the floor were my sensei always correct me with: Look up there's nothing on the floor!
    He has open and tensed fingers (very tensed) wich for the fans of the "fight" will result in the uke to go for a finger rather theb the wrist.
    He's working always on a line and frontal to the uke.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối