Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 31

Chủ đề: Võ tình thương??

Member
    Thanks
    22
    Em cũng có cảm nhự như anh Iwama, một số clip biểu em xem trên Youtube, xét về kĩ thuật thì đúng như anh nói, Uke theo đòn, ko đối kháng, ... nhưng ở đoạn cuối thì đánh gắt vô cùng. Em cảm thấy nó rất kì cục, và thiếu tinh thần võ sĩ đạo, chứ nói gì đến tinh thần Aikido.

Anh xem giúp em đòn Irimi Nage, bắt đầu từ phút 3:30.

Xét về nguyên lý của đòn Irimi là như vậy, nhưng em thấy đánh kiểu này cần quá nhiều "sự hợp tác" của Uke, nó có ích cho việc luyện tập lẫn ứng dụng ko nhỉ? Em rất thắc mắc mà chưa biết hỏi ai!

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Uke trong clip "phải" hợp tác. Uke mất thăng bằng và đang cố gắng lấy lại thăng bằng.
    Last edited by David; 09-29-2012 at 11:02 PM.

Administrator
    Thanks
    24
    hồi xưa mình cũng hay thắc mắc, nhưng bị các thầy đánh giống vậy vài lần rồi nên hết thắc mắc. Bạn nên tìm cơ hội làm uke cho các thầy rồi cũng sẽ hết thắc mắc à :P

Super Moderator
    Thanks
    44
    Trích dẫn Gửi bởi wago Xem bài viết
    hồi xưa mình cũng hay thắc mắc, nhưng bị các thầy đánh giống vậy vài lần rồi nên hết thắc mắc. Bạn nên tìm cơ hội làm uke cho các thầy rồi cũng sẽ hết thắc mắc à :P
    Thật ra không phải tất cả mấy thầy đều đánh được như vậy anh Wago. Phần lớn tui thấy mấy thầy chọn cách đánh nhanh và gọn, không dẩn uke đi nhiều như vậy đâu. Với lại nếu uke lớn hơn mình, thì khó mà đánh cách này hiệu quả được.
    Cách này nếu không unity với uke được, thì khó mà kiểm soát được uke. Lúc đó cần uke phải hợp tác rất nhiều.

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Với đòn Irimi Nage, nếu Kỷ thuật chưa đạt sẻ làm uke té ngay từ đầu hoặc sau đó không thể dẫn uke nhiều. Việc dẫn uke nhiều theo tôi để tập việc control uke (trên sân tập). Theo clip , tôi không nghỉ uke hợp tác mà uke bị mất thăng bắng nên đang gượng đứng dậy , đó đó bị dẫn đi theo ý của Nage.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Đây là 1 cách làm MTB trong iriminage khác. Thật ra cách này khg khó nhưng ít thấy thôi. Cách này là đẩy đầu uke xuống và nhấn tới phía trước, cũng như lực ly tâm vậy thôi. Rất hiệu nghiệm trong việc làm MTB. Uke to nhỏ khg thành vấn đề nếu đã đem dược uke xuống thấp như vậy.

Tui đã làm và dẫn uke đi vòng vòng như vậy rồi. Cách này chỉ để cho thấy là mình làm "chủ tình hình" chứ uke khg có hợp tác đâu. Khg quen thì tưởng hợp tác chứ nếu biết thì khg có tí nào hết! Wago nói đúng đó, phải nếm mùi mới tin được ! Nếu muốn dùng cách này trong iriminage thì lúc nhấn xuống và dẫn đi thì từ từ đem đầu uke tới vai để vô đòn iriminage luôn.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Administrator
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi MinhDao Xem bài viết
    Em cũng có cảm nhự như anh Iwama, một số clip biểu em xem trên Youtube, xét về kĩ thuật thì đúng như anh nói, Uke theo đòn, ko đối kháng, ... nhưng ở đoạn cuối thì đánh gắt vô cùng. Em cảm thấy nó rất kì cục, và thiếu tinh thần võ sĩ đạo, chứ nói gì đến tinh thần Aikido.

Anh xem giúp em đòn Irimi Nage, bắt đầu từ phút 3:30.

Xét về nguyên lý của đòn Irimi là như vậy, nhưng em thấy đánh kiểu này cần quá nhiều "sự hợp tác" của Uke, nó có ích cho việc luyện tập lẫn ứng dụng ko nhỉ? Em rất thắc mắc mà chưa biết hỏi ai!
    Clip sau, với đòn Iriminage và Uke "thật sự" hợp tác. Nếu Uke không muốn "hợp tác", lúc đầu Uke sát đất, Uke sẽ không đứng dậy, nhưng sẽ chụp vào chân của Nage. Các Uke khác sẽ có cơ hội để tấn công Nage.

Võ sinh trình độ thấp, rất thích thú với clip trên, vì trông rất "hoàng tráng"

Tạo điều kiện để Uke "phải" hợp tác là một kỹ thuật quan trọng và là nghệ thuật trong Aikido!
    Đây là nhu cầu cần thiết trong thực chiến với nhiều Uke (randori). Uke trở thành vũ khí phòng ngự giữa Nage và các Uke khác.
    Căn bản, Nage phải làm như thế nào để Uke cảm thấy mất "một chút" thăng bằng, Uke sẽ tự điều chỉnh, nhưng Uke không bao giờ lấy lại được thăng bằng liên tục trong một thời gian. Nếu Nage làm Uke mất thăng bằng hoàn toàn, Uke sẽ từ bỏ các hành động lấy lại sự thăng bằng (plan A), và Uke sẽ phản đòn bằng phương cách khác (plan B).
    Khá dể dàng để nhận định được kỹ thuật dẫn tốt hay xấu.
    1- Không có kỹ thuật dẫn, Uke không mất thăng bằng, Uke phải hợp tác (đây là trường hợp hay xẩy ra cho các võ sinh mới tập Aikdio)
    2- Chưa có kỹ thuật dẫn tốt, không điều khiển chính xác lực dẫn (Nage tốn nhiều lực), Uke sẽ hoàn toàn mất thăng bằng nhanh, làm Nage phải kết thúc đòn ngắn gọn, nếu không Uke sẽ có dịp để phản đòn. (võ sinh tập Aikido được một thời gian)
    3- Kỹ thuật dẫn tốt, Nage không tốn lực, và Uke luôn luôn ở tại trạng thái mất thăng bằng một cách "ổn định" (unstable equilibrium)
    Tóm lại, trong trường hợp Iriminage, Nage chỉ nên làm Uke mất thăng bằng liên tục một cách chừng mực, và tùy theo môi trường chung quanh để quyết định thời điểm ra đòn.

Super Moderator
    Thanks
    44
    Phần lớn mấy thầy mà tui gặp vẩn ở number 2 anh Fourever liệt kê ở trên.

Member
    Thanks
    22
    Từ giây 27 là đòn Irimi Nage của Seishiro Endo Shihan

Còn đòn dưới đây là Irimi Nage của Seki shihan,

Cách đánh của Seki Shihan (clip2) ko "mền" bằng của Endo Shihan (clip1), nhưng em nghĩ nó phù hợp cho người mới bắt đầu hơn, và tập như vậy sẽ đến ngày ngộ ra được như Endo Shihan (clip 1).

Các anh nghĩ sao ạ?

PS: còn clip đầu tiên em post về hỏi về đòn Irimi Nage, do em nghĩ nếu Uke đã phải dùng tới tay để chống, thì họ sẽ chụp vào chân, hoặc dùng tay gượng lại, hoặc nằm xuống luôn. Chứ ngoài đời khó ai mà chịu chạy "bốn chân" lắm, mà chạy 4 chân nhanh vậy, cũng đâu có dễ???
    Last edited by MinhDao; 10-04-2012 at 12:08 AM.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Aiki chỉ 1 phần đồng ý với anh 4ever về "hợp tác". Theo aiki, có 2 "loại" hợp tác:

1- Hợp tác trong trường hợp Nage đánh khg đúng để làm cho "đẹp". Điển hình là mấy clip quay ở HN và post trên diễn đàn cách đây vài tháng.
    2- Hợp tác để tránh chấn thương. Cách hợp tác này hay thấy với các thầy, ví dụ như clip Tissier ...

Ai đã làm uke cho thầy Tissier rồi thì sẽ hiểu tui nói gì.

Nhiều "hợp tác dễ thấy lắm" và cũng có nhiều hợp tác khó thấy. Theo ý aiki, khi 1 người bình thường mất thăng bằng thì họ sẽ ráng lấy lại thăng bằng để khỏi té. Nếu áp dụng điều này trong HKD thì khá đúng. cái quan trọng là yếu tố bất ngờ.Khi bị bất ngờ thì những gì tui vừa viết sẽ khá đúng.

Trong bất cứ môn võ nào, nếu biết trước đòn thì lúc nào cũng có thể phản đòn được.

MD, cái khó trong clip mà MD post và trong bất cứ đòn HKD nào là làm sao cho uke MTB mà vẫn kềm chế được uke. Đó là cái cách thứ 3 mà anh 4ever đã nói. Nếu làm uke MTB và khg làm gì khác thì uke sẽ nắm chân hay phản đòn. MD phải "nếm mùi" rồi mới hiểu đươc những gì tui muốn nói.

Thôi, tui tào lao đã đủ rồi chứ khg sẽ bị kêu là "binh" HKD nữa!!!!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối