Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 31

Chủ đề: Võ tình thương??

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Những gì anh chàng này nói khá đúng lý thuyết, nhưng khg biết có thể áp dụng trong clip được khg?

1- Khi nhìn thì nhìn đằng trước, nhìn 1 cách tổng quát. Trong clip là biểu diễn với 1 uke. Khi có nhiều uke thì chắc thầy khg nhìn xuống đất sau khi ra đòn...

2- "ngón tay": Hồi xưa khi học võ cương, các thầy cứ nhắc là phải nắm tay lại, khg xòe ngón tay ra. Nói thật, ngoài đường có ai tấn công mà nắm tay khg? Khi võ cương nói nắm tay lại là để khỏi bị đá trúng! mà có 1 số thầy võ cương cũng thả lỏng dữ lắm, khi ra đò và khi đụng tới đich thủ mới thành "cương". Trên lý thuyết thì comment đó đúng.

3- khg ra khỏi trục công: nhìn sơ qua thì có cảm tưởng thầy khg ra khỏi trục thật, nhưng thày nhập nội khi uke tới và di chuyển nhiều nên khó mà đấm với tay kia lắm.

Ý kiến tui là vậy, ai có ý kiến khác thì thêm dùm.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Super Moderator
    Thanks
    44
    Trích dẫn Gửi bởi pogpkls Xem bài viết
    coi trong phần comment của cái clip ở post 1 thì thấy cái này, mọi người cho ý kiến thử
    Nói đúng ra, chỉ xem một clip thì cũng khó mà nói nhiều. Có thể do khi biểu diển thầy bị căng thẳng hoặc muốn show up nên hơi quá tay.
    Xem mấy clip thầy dạy thì thấy nếu đánh từ từ, thầy cũng không đến nổi quá brutal như vậy. Chắc chắn một điều là thầy nghiên về cương nhiều hơn là nhu.
    Nghe nói thầy là một trong những sensei của Steven Seagal đó.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Đánh bạo thì ông này dùng sức thật. Tui thấy ông này sao sao đó. Tới giờ, theo tui, thầy Chiba là người đánh bạo nhất, nhưng ông ấy vẫn khg cương như ông này.

Xui là thầy Tamura đã qua đời, tui chỉ ước mơ thấy thầy Tamura tập với ông này. Ở Vancouver cũng có 1 ông thầy Nhật, 6 dan, đánh cũng kiểu ông này, khg làm gì được với thầy Tamura khi thầy Tamura sang đây cho seminar.
    Aiki

Senior Member
    Đang ở
    JP
    Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Ở Vancouver cũng có 1 ông thầy Nhật, 6 dan, đánh cũng kiểu ông này, khg làm gì được với thầy Tamura khi thầy Tamura sang đây cho seminar.
    Tập Aikido là vậy, do không có đối kháng nên nhiều khi cứ tưởng mình đánh giỏi rồi, đến lúc gặp 1 đối thủ nào đó lại tự dưng không áp dụng được gì hết. Lúc đó có cảm giác như bao năm tập luyện đổ xuống sông xuống bể hết và phải luyện lại từ đầu vậy

Super Moderator
    Thanks
    44
    Trích dẫn Gửi bởi chithanh Xem bài viết
    Tập Aikido là vậy, do không có đối kháng nên nhiều khi cứ tưởng mình đánh giỏi rồi, đến lúc gặp 1 đối thủ nào đó lại tự dưng không áp dụng được gì hết. Lúc đó có cảm giác như bao năm tập luyện đổ xuống sông xuống bể hết và phải luyện lại từ đầu vậy
    Cái này hết sức đúng. Tui nghĩ chúng ta đều nên trải nghiệm ít nhất là vài chục lần như thế thì mới mong tiến bộ được.

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Tui cũng đã qua cái "ải" này rồi. Hồi xưa khi từ AikiJJ sang, dùng sức tới khi gặp người to và khoẻ hơn mình nên khg làm được gì! Bây giờ, khi biết thả lỏng và relax, thì to con tới mấy cũng khg sao!
    Aiki

Member
    Thanks
    22
    Chào mọi người,

Khi mới xem clip này (khoảng lần 1 lần 2), em cũng thấy là cách đánh này rất cương, bạo lực.

Nhưng sau 1 hồi xem lại em thấy cách đánh này vẫn theo đúng các nguôn tắc của Aikido. Em nghĩ để phân biệt Aikido thì có 2 vấn đề, một là Vấn đề Aiki (phương pháp đánh có thể hiện hiệp khí), 2 là cách đánh này có "Phá hủy" hay ko?

Vấn đề Aiki, em thấy Isoyama này, cách vào đòn, xoay Tenkan, dẫn ... thỏa mãn vấn đề Aiki (hiểu biết của em cũng còn hạn hẹp lắm)

Vấn đề "Phá hủy", dù thầy đánh nhanh, ngắt, mạnh có thể nói là rất Cương, nhưng bằng chứng là Uke vẫn ko sao, nếu té nổ tốt. Phần Nikkyo, khóa rất ngắt và nhanh, đè xuống thấp, như vậy Uke sẽ rất đau, ta cảm thấy rất nó bạo lực.

Em xin chia sẻ kinh nghiệm cá nhân, một lần tập đòn Nikkyo với bạn, vì đánh ko đúng, thầy của em đã 1 lần thị phạm trên em, lần đó quả thực là rất đau, và em thấy cảm giác đau đến rất nhanh, như 1 luồng điện giật, và bị mất kiểm soát, tiếp theo là đã bị dè xuống. Nhưng thả ra là tay hết đau ngay.
    Rồi thầy lại bẻ Nikkyo một cách khác, cách này bị bẻ một phát cảm thấy rất đau, đau đến nỗi tay em ko thể nhấc lên được, nhưng chỉ 1-2 phút sau, là tay em trở lại bình thường, và có thể tập tiếp.

Và đại ý của thầy là ko ai làm đúng ngay lần đầu tiên, và cái đúng cũng tương đối so với khả năng của mình, nhưng phải bẻ thật để đi đúng hướng, không đi lạc thì cứ đi sẽ đến ngày đến đích. Còn mãi bước đầu tiên cũng chưa đi thì sao đến được đích.

Để đinh đến đích, cần qua những bước đầu tiên (không ai mới sinh ra đã chạy nhanh như người trưởng thành), ta ko nên gọi những bước đầu tiên này là bạo lực. Em nhớ trong tài liệu đã đọc, khi mới tập thì những đòn đánh rất cứng gọi là Kotai, tiếp theo là Jutai - Nhu, và Ryutai - Lưu và Tổ sư từng nói "Để đến được cảnh giới Ryutai, người đã trải qua cả ngàn làn Kotai".

Xin mọi người xem 1 Clip của tổ sư, ở phút 1:40, Tổ sư đánh đòn Kotegaeshi, Tổ sư chú trọng vào cuộn và Đè nhiều hơn là Xoắn, nhưng em nghĩ nếu tập lần đầu mà được như thế ngay thì cần gì ta phải luyện tập Aikido lâu dài cơ chứ!!!

Tuy nhiên người tập luyện Aikido cũng cần ghi nhớ những nguyên tắc của Aikido và hiểu đúng "tình thương", để ngày càng gần hơn đến cảnh giới cuối cùng, ko bị lệch hướng, mà cũng ko đi đến nửa đường rồi tưởng mình đến đích.

Em nghĩ rằng, tự điều chỉnh bản thân, làm cho bản thân mình trở nên Hòa hợp, hài hòa, khi đó mới có thể hòa hợp được với người khác!

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    Chào MinhDao mới vô diễn đàn.

Đùng lầm giưa dạy và biểu diễn. Khi dạy thì có thể làm cho uke "nếm mùi" để cảm nhận đòn, trong khi biểu diễn thì khác. Cái hay trong HKD là làm sao đánh uke mà ít dùng sức. Thường thường ai học lâu và có căn bản tốt thì sẽ tới trình độ đó. Còn đánh mà dùng sức thì quá dễ, rất nhiều người có thể làm được việc đó.

Ai ai cũng phải qua mấy giai đoạn như MD đã nói, có người còn gọi 3 giai đoạn đó là shu-ha-ri như đã post trong 1 vài bài khác rồi.
    Aiki

Member
    Thanks
    22
    Trích dẫn Gửi bởi aiki Xem bài viết
    Chào MinhDao mới vô diễn đàn.

Đùng lầm giưa dạy và biểu diễn. Khi dạy thì có thể làm cho uke "nếm mùi" để cảm nhận đòn, trong khi biểu diễn thì khác. Cái hay trong HKD là làm sao đánh uke mà ít dùng sức. Thường thường ai học lâu và có căn bản tốt thì sẽ tới trình độ đó. Còn đánh mà dùng sức thì quá dễ, rất nhiều người có thể làm được việc đó.

Ai ai cũng phải qua mấy giai đoạn như MD đã nói, có người còn gọi 3 giai đoạn đó là shu-ha-ri như đã post trong 1 vài bài khác rồi.
    Em hiểu ý của anh,

Ý của em là clip trên ko phải là sai, mà là người ta hiểu đến đâu thì biểu hiện được đến đó, và mình ghi nhận nó vì xét trong 1 khía cạnh nào đó thì nó vẫn là Aikido.

Sự trưởng thành, hay khả năng cảm nhận, ko phải lúc nào cũng tương đồng với thời gian luyện tập và tuổi tác mà!

Nhưng nếu là một người trẻ tuổi, mới học đánh được như thế thì Chú Aiki sẽ đánh giá sao ạ?

Super Moderator
    Thanks
    44
    Cái quan trọng trong tập luyện Aikido là giữ cho mình và uke không bị thương. Nhất là uke, mình kêu người ta thả lõng, theo đòn, không được đối kháng lại cho mình tập, rồi mình mặc sức ra đòn cho thật đau, thì tinh thần vỏ sỉ đạo ở đâu?
    Thêm nửa là trình độ của Uke nửa, nếu uke chưa giỏi mà đánh thật đau, thì khi bỏ tay ra rồi, chắc chắn là bị chấn thương chứ không thể nào mà hết đau được đâu. Và ngưới mới tập mà đau và chấn thương như vậy sẽ nản hoặc là sẽ tập không đúng sau đó, vì sợ đau, hoặc cố làm cho uke đau như vậy thì mới đúng...

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối