Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 14 của 14

Chủ đề: Mất thăng bằng: bài 1

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    em đọc bài này nhiều lần rồi nhưng mà ko hiểu sao vẫn ko áp dụng được, khi cố làm uke mất thăng bằng thì em thường bị nói là đánh "giật cục", nếu làm lỏng thì gần như ko có gì xảy ra nhất là khi nhập nội ...
    lanhtu h?c HKD lâu chưa? bi ny đư?c biên vơi m?c đch l gip 1 s? b?n b bi?t aikido l ph?i lm MTB trư?c. Aikido khg c d? đâu, t?p căn b?n, v v?i th?i gian LT s? hi?u. N?u qu d? th KT s? mau chn.:laugh: :laugh:

Bi ny ch ni qua loa 1 ph?n v? vi?c lm MTB thôi. Cn nhi?u kha c?nh khc như kho?ng cch (maai), b? php (tibaki), t?n php ... nh?ng ci ny s? ?nh hư?ng đ?n cch lm MTB đ!

Đn Aikido mu?n lm đư?c th nên hi?u l thuy?, xong lên sn t?p lm vi v?n l?n th s? thnh công ...:laugh: :laugh:

Rng đi!
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Member
    Thanks
    0
    em mới học aikido được hơn 1 năm thôi ạ, em đọc lý thuyết, thực hành 1 mình thì cũng tàm tạm như hiểu nhưng khi tập cùng bạn thì hoàn toàn ngược lại, luôn phải đánh dùng lực, di chuyển ko vững (trong khi em xoay tenkan 1 mình thì chả sao ) nhất là cái chuyện khoảng cách giữa mình và uke nữa, lúc nào cũng có xu hướng lao sát vào uke ( đã từng nhìu lần cụng đầu gối, dẫm chân nhau :wacko: ),
    còn về vụ tập vài vạn lần thì em vẫn đang tiến hành đều, chắc mươi năm nữa là đủ thôi ạ :focus:

Administrator
    Đang ở
    Montreal Canada
    Thanks
    134
    em đọc lý thuyết, thực hành 1 mình thì cũng tàm tạm như hiểu nhưng khi tập cùng bạn thì hoàn toàn ngược lại, luôn phải đánh dùng lực, di chuyển ko vững (trong khi em xoay tenkan 1 mình thì chả sao mad ) nhất là cái chuyện khoảng cách giữa mình và uke nữa, lúc nào cũng có xu hướng lao sát vào uke
    1 mánh khác để giúp Lanhtu. Khoảng cách đúng phần đông là gần hơn 1 tầm tay như để atemi. Và cũng tùy đòn nữa, nhưng nói chung là vậy!

Khi phải dùng sức hay kéo có nghĩa là khg di chuyển nguyên khối, khg dùng trông tâm/ trọng lượng mình để di chuyển uke. Cái này khi mà tự hiểu và tự nhận xét được thì sẽ tiên bộ rất mau. Khi chưa thấy thì khó mà tiến bộ lắm.
    Aiki

Pain is the best instructor, but no one wants to go to his class...
    Khg có gì nguy hiểm hơn là võ miệng

Senior Member
    Đang ở
    Saigon, Vietnam
    Thanks
    19
    Lâu ngày ôn lại bài MTB thấy hay quá. Cám ơn anh Aiki nhiều. Em thích nhất cách kết thúc đòn Irimi của HLV anh và cách vô đòn của thầy Yamada.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12