Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Chủ đề: đôi điều về kendo?

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    1
    em thấy chỗ học aikido ở hồ xuân hương (tp HCM) có chiêu sinh kendo mà ko biết môn kiếm đó ra sao? có phải mặc giáp, dùng kiếm tre như trong truyện teppi ko hen?( ai đọc teppi rồi chắc biết :smug: ).Nếu đúng vậy ko biết dụng cụ để tập luyện có đắt ko?

psi_ops2001
    Guest
    đúng rồi đó dzu ! có mặc giáp và kiếm tre !! mình có coi teppi tập đó rùi ! nhưng ko coi nhiều :bigsmile: ! còn dụng cụ theo mình nghĩ 1 là nơi đó cung cấp cho ! 2 là phải tự mua lấy (mình nghĩ chắc cũng ko rẽ đâu gồm có : áo giáp , kiếm tre ..) :bigsmile:

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi dzu
    em thấy chỗ học aikido ở hồ xuân hương (tp HCM) có chiêu sinh kendo mà ko biết môn kiếm đó ra sao? có phải mặc giáp, dùng kiếm tre như trong truyện teppi ko hen?( ai đọc teppi rồi chắc biết :smug: ).Nếu đúng vậy ko biết dụng cụ để tập luyện có đắt ko?
    Mình chưa từng tập KENDO chính thức nhưng có tập qua GUMDO, một loại KENDO của Nhật nhưng được "Hàn Quốc HÓA", giống như HAPKIDO thật ra xuất xứ từ các đòn khóa, bẻ, quăng của Aikido Nhật Bản, nhưng khi sang Hàn Quốc thì người nước Hàn thay đồi nó cho thực dụng và thích hợp hơn với người mình rồi bỏ thêm một số đòn đá vào để thích hợp với thể trạng người Hàn leo trèo giỏi bằng chân. GUMDO có kỹ thuật và đồng phục, vũ khí giống như KENDO chỉ khác cách chào với tiếng KIAI khác thôi.

Nói về Kendo thì có rất nhiều tài liệu, tuy nhiên muốn đơn giản hóa nó, Dzu vào đây đọc thu gọn, dể hiểu nhé:

http://en.wikipedia.org/wiki/Kendo#History

Một bộ võ phục chính thức được tổng cục võ thuật Nhật Bản hoặc "All Japan Kendo Federation" (AJKF) công nhận về mức độ an toàn, "Sành điệu" theo giới "dân chơi" Nhật Bản gọi là đồ thiệt thì giá khoảng $950 USD - hơn 10 triệu tiền VN. Ngoài ra có nhiều nơi sản xuất và bán với chất lượng có thể không thua bao nhiêu so với "đồ thiệt" thì khoảng $600 USD. Cách đây 1 năm có hỏi tại Tân Việt thì giá chừng 6 triệu tiền VN.

Mong chia sẽ ít nhiều với bạn.

Thân mến

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    Theo dude biết, các bạn mới vao` tập chỉ phải tốn tiên` trang bị cho minh` võ phục, kiếm tre, va` có thể la` thêm 1 bộ Hakama. Con` vê` giáp Kendo thi` có lẽ bạn không cân` phải mua. HLV thông thương` có vai` bộ giáp để võ sinh luân phiên nhau sử dụng khi tập đối luyện thực sự hay khi thi đấu.
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    1
    hờ em thấy tính riêng cây kiếm tre đó sơ sơ cũng $27 rồi, out of reach

Senior Member
    Đang ở
    Thanks
    0
    :smileshoc trơi` gi` ma` ghê vậy, 27 đô cho 1 cây kiếm tre/shinai thi` ai ma` có tiên` tập. Dude nghĩ 1 cây chỉ khoảng trên dưới 60 000 đ thôi. Tối đa cũng dưới 100 000 đ a`.:bigsmile:
    "Aikido is Commitment and Perseverance"

Guest
    Guest
    Trích dẫn Gửi bởi aikidude
    :smileshoc trơi` gi` ma` ghê vậy, 27 đô cho 1 cây kiếm tre/shinai thi` ai ma` có tiên` tập. Dude nghĩ 1 cây chỉ khoảng trên dưới 60 000 đ thôi. Tối đa cũng dưới 100 000 đ a`.:bigsmile:
    Kiếm tre $27 USD !

Trời !!!! Hồi xưa nếu Thánh Gióng - "Phù Đổng Thiên Vương" biết bây giờ nó mắc tiền như vậy thì ổng đây có lấy mấy bụi tre mà đập túi bụi vào tụi giặc nhà Ân như vậy ! Chắc ổng đá hay Atemi nó thì rẻ hơn ! khỏi phí phạm tre để con cháu sau nầu dùng nó làm Shionai.

Nói đùa thôi, mới check trên NET, nếu giá như vậy rất là rẻ đó Dude va Dzu, ở Úc bán $85 UK... Tức là khoảng $63 USD.

Thân mến.:friends: :friends: :friends:

Junior Member
    Đang ở
    Thanks
    1
    em lên mạng tìm rồi, thấy nó ghi vậy.Đó là cây shinai xoàng xoàng thôi, thấy cũng mắc thiệt chẳng hạn như mấy trang này
    http://www.e-bogu.com/SearchResults.asp?Cat=18
    http://www.bujindesign.com/weapons_kendo.html
    http://www.kendo24.com/Shinai.497+B6Jkw9Mg__.0.html
    http://www.karatedepot.com/wp-ke-03.html
    đó là chưa nói tới mấy cây shinai bằng cacbon ,giá vun vút tận trên mây, ngó mà thèm :isad:
    theo như anh DCH nói thì môn này dành cho quí sờ tộc thôi ? ko biết khi nào học được môn này cho biết

Moderator
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi DCH

Kiếm tre $27 USD !

Trời !!!! Hồi xưa nếu Thánh Gióng - "Phù Đổng Thiên Vương" biết bây giờ nó mắc tiền như vậy thì ổng đây có lấy mấy bụi tre mà đập túi bụi vào tụi giặc nhà Ân như vậy ! Chắc ổng đá hay Atemi nó thì rẻ hơn ! khỏi phí phạm tre để con cháu sau nầu dùng nó làm Shionai.

Nói đùa thôi, mới check trên NET, nếu giá như vậy rất là rẻ đó Dude va Dzu, ở Úc bán $85 UK... Tức là khoảng $63 USD.

Thân mến.:friends: :friends: :friends:
    bên Úc mắc dzữ vậy hả anh DCH, bên Sing có 40 SGD thui, chắc cỡ 27US đó.

Mà bên em, ko fải ai muốn tập Kendo cũng được, muốn tập phải có background của võ khác, rùi phải wa 1 kì phỏng vấn, sau khi được chọn rùi, thì fải kí 1 cái commitment là sẽ đi tập đều đặn, 1 tuần 2 buổi, mún nghỉ fải xin phép và có lí do. 3 tháng đầu tập căn bản, nếu instructors thấy khá thì sẽ bắt mua giáp riêng và bắt đầu tập đấu :icool:
    I have faith in life, and life responds in kind.

Administrator
    Thanks
    0
    $27!! Gì dữ vậy. Hôm bũa chỗ tui mấy thẳng đi mua về cho nhóm. Giá đâu $15/cây. tui nó đi mua đâu tuốt từ Houston. Mới đánh mấy bữa gãy gần hết. may tui xài cây iwama boken đấu với tui nó nên mới móp móp chưa gãy
    Chỗ này mắc hơn mà cũng chỉ có $20
    http://www.karatesupply.com/swords_pr.htm

Không thôi đi mua ống nước nhựa về chế tập cũng tốt lắm. Chế xong $5/cây là cùng
    NgDaLat
    Nhớ ơn các bậc sinh thành, dưỡng dục, dạy dỗ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối