Hôm trước em có đi du lịch Sầm Sơn với mấy thằng bạn, dẫu biết rằng Sầm Sơn là cái máy chém với nhiều thủ đoạn rồi nhưng vì biết rồi, đã chuẩn bị tâm lý và các phương án sẵn sàng chiến đấu với các thủ đoạn trên nên cả nhóm đi rất thoải mái và vui vẻ. Khi xe dừng vào nhà nghỉ Lộc Xinh ở khu bãi tắm A, đường Tô Hiến Thành, Nhà nghỉ này được xây 5 tầng, nhìn ở ngoài trông cũng bình thưởng nhỏ nhắn màu ghi xanh nhạt. Em là thằng đại diện nhóm vào làm việc với chủ nhà nghỉ về giá cả và xem phòng, vào hỏi giá thì bà chủ bảo 600k/ 1 ngày đêm/ 1 phòng 2 giường đơn (mà ở đây toàn phòng 2 giường đơn thôi) em thấy giá này cũng khá ổn với ngày nghỉ cuối tuần. nên em okie về giá và bảo bà chủ cho lên xem phòng. Em lên nhòm qua phòng thì thấy phòng cũng rộng rãi và thoáng và chỉ nhìn qua thế là em quyết định xuống đặt 3 phòng từ thứ 6 đến chủ nhật, Đặt phòng xong em bảo anh em lên phòng để cất đồ, thằng nào cũng sướng vì đã được nằm nghỉ sau 5 tiếng đồng hồ ngồi trên ô tô, Vào phòng thì thấy phòng có mùi hơi khó chịu vì nhà vệ sinh thiết kế ngay cửa ra vào, ga gối thì bẩn, chẳng hiểu giặt dũ như thế nào mà ko hết các vệt loang, nhìn trông kinh, ở phòng ngoài 2 cái giường, cái tủ ra thì không còn cái gì khác. Mọi việc bắt đầu khi chuẩn bị đến bữa trưa nhân viên nhà nghỉ lên phòng thông báo xuống đặt cơm vì đi đường xa mệt mỏi nên mấy anh em cũng muốn ăn luôn tại nhà nghỉ và lại cử em xuống đặt cơm, xuống đặt thì giá 1 đĩa mực xào là 250k/đĩa, 1 đĩa tôm 25con/kg giá là 250k 1 đĩa. Ghẹ thì 700k/kg. Đắt vãi hàng luôn. Thôi thì tính chỉ ăn một bữa ở đây thôi nên cứ đặt vậy. thế là tổng kết sau vụ bữa trưa này với 10 thằng ăn hết 3450k. đắt vãi hàng. Mặt thằng nào cũng chán vì tiền thì đắt nhưng chất lượng nó lại không tương xứng, nấu ăn dở hết chỗ nói, ngao hấp toàn cát ăn sạn vãi cả lìn, tôm hấp thì ko cho tí gia vị nào kiểu như luộc qua nước lã rồi vớt lên cho mấy thằng ăn. Mẹ ăn xong bữa thì một thằng bị tào tháo đuổi, đau bụng đến cả chiều, mua thuốc cho nó uống vào xin ít nước xôi thì nhà nghỉ nó không cho, bọn nó bắt mua chai nước khoáng mất mẹ nó 10k. Cả nhóm bắt đầu thấy bực mình với bọn nhà nghỉ Lộc Xinh này rồi. Chiều đến khoảng 4h mấy thằng vẫn đang ngồi họp chi bộ 1 em nhân viên nhà nghỉ lên thông báo: “các anh xuống đặt cơm tối”. Cả nhóm nghĩ bụng Mẹ kiếp trưa ăn dở như thế tối bọn này ăn ở đây làm éo gì nữa thế là mình bảo em nó là tối bọn anh ko ăn, bọn em nấu ăn dở vãi lìn ăn sao được nữa mà ăn, nghe xong nó quay phắt đi xuống dưới nhà luôn mấy thằng lại tiếp tục cuộc họp chi bộ, một lúc sau thấy thằng nào cũng lấm tấm mồ hôi cứ tưởng chúng nó đang thua nhiều lên vậy hóa ra mẹ kiếp bọn nhà nghỉ mắt dậy nó cắt điều hòa. Thế là mình lại phải xuống để xem như thế nào mới vỡ lẽ ra rằng không ăn cơm tại nhà nghỉ thì nó cắt điều hòa, để đuổi bọn mình đi. Mẹ kiếp điên hết ruột, Nhưng vốn là người Tràng An Thanh Lịch nên mình vẫn ăn nói với chủ nhà nghỉ rất lịch sự, từ tốn phân trần thế này thế kia, vì lúc đầu vào đặt phòng chỉ đến đây thuê phòng nghỉ thôi có giao hẹn là phải ăn uống tại đây đâu, con mẹ nó cả 2 vợ chồng chủ nhà nghỉ với đứa con gái (xấu như con gấu) vừa nói vừa đuổi khách sơi sơi, máu dồn lên đầu rồi mình quyết định không thuê nữa bảo trả phòng. Con bà chủ nó bảo 3 phòng hết 1800k.Ôi nghe thế lại còn bực mình hơn nữa mk thuê từ sáng đến chiều vẫn phải trả đủ 1 ngày 1 đêm. Thế là mình suy nghĩ một lúc, hạ giọng xuống bảo thôi bọn cháu sẽ ăn uống tại nhà nghỉ yêu cầu cô bật điều hòa lên. MK nghe thấy thế Con Bà chủ vồn vã, tươi tắn lại ngay bảo mình đặt cơm luôn. Mình đặt luôn 1 đĩa thịt rang, 1 đĩa trứng, 1 đĩa rau muống xào, 1 bát canh và cơm với cà. Hết, Tổng cộng mỗi bữa ăn hết có 600k, bữa nào cũng ăn vậy. MK mặt con bà chủ đang tươi tỉnh chuyển dần sang mặt ỉn, không làm gì được mình vì nó bảo đã nghỉ ở đây thì phải ăn, khách muốn ăn gì cũng được, nhà nghỉ không quan trọng.
Xong vụ cơm cháo, Bọn nhà nghỉ mắt dậy nó còn không vệ sinh, lau chùi, thay ga cho phòng mấy thằng mình. Nhưng mấy việc đó thì quá nhỏ nhặn vì mấy thằng con trai thì cũng ko quan trọng lắm. hehe
P/S: Mình tâm sự thế này để anh em ai có đi Sầm Sơn thì tránh cái bọn nhà nghỉ Lộc Xinh này ra, bọn này là bọn mắt dậy, làm ăn không có đạo đức. Vào đây chỉ có bị ức chế thôi, Hôm mình ở cũng có 4 người ở Hải Phòng đến thuê bị hoàn cảnh như mình nhưng 4 người đấy sáng suốt hơn mình là bỏ ra ngoài không tiếp tục thuê ở đấy nữa. Thà mất ít tiền còn hơn là mất cả đống tiền đi du lịch mấy ngày mà mất vui, mất sướng lại mang ức chế, khó chịu vào người.
Dưới đây là những điều cần tránh khi đi du lịch Sầm sơn mình tham khảo được:
1.Nên đặt phòng khách sạn vào thời gian thấp điểm, ví dụ như vào thứ 2 đến thứ 5 đầu tuần
2.Nếu tự đặt phòng thì nên hỏi rõ xem khách sạn có yêu cầu đặt ăn tại khách sạn hay không?
3.Khách sạn thuê nên chú trọng đến chất lượng phòng hơn là nhìn bề ngoài khách sạn.
4.Tham quan mua sắm tiêu dùng các sản phẩm tại Sầm Sơn du khách nên trả giá sản phẩm trước khi sử dụng dịch vụ.
5.Thực phẩm nên chọn sản phẩm còn sống - vì nếu không du khách sẽ mua phải sản phẩm để đông lạnh quá lâu, mà du khách không thể tự phát hiện được. (Mua sản phẩm này du khách nên vào các chợ Hải sản, thay vì mua nhiều nguồn khác nhau - giá cả và chất lượng không ổn định và đảm bảo.)

Chúc mọi người có chuyến du lịch vui vẻ..^^..