Định nghĩa: Anh em tại đây có nhiều định nghĩa rất là chi tiết về nội công. Tôi viết ra đây từ một cách nhìn từ một khía cạnh của kẻ bàng quan, ở ngoài nhìn vào (black box definition).
Khi mình thấy ai đó làm những động tác trông rất bình thường nhưng uy lực rất ư là mạnh mẻ. Mình thử làm tương tự như vậy lại không được. Còn trong Aikido, khi mình mới tập và có dịp tập với những đai cao, dù ngươì ta nhỏ nhắn nhưng mình không thể xô đẩy cho ngươì ta ngả xuống, ngoài ra còn bị họ đánh mình té ngả dể dàng. Mình gọi ngươì đó có KI mạnh.
Và kỳ lạ hơn, những ngươì thi thố khả năng nầy có thể đang bịnh hoạn, ho hen yếu ớt rõ rệt.Vậy mà đụng tới họ thì mình lăng đùng ra không biết tại sao. Nhiều sách vở tại Trung Hoa ghi chép lại nhiều câu chuyện như vậy.Từ những ví dụ trên, tôi có thể giải thích KI hay nội công là một nguồn năng lực nào đó, không phải từ các bắp thịt mà mình liên tưởng được vì nguồn năng lực nầy mạnh hơn nhiều lần so với các bắp thịt mình có thể nhìn thấy trước mắt. Ngược lại khi cần khiên một vật nặng, mình có thể làm được vì có bắp thịt to lớn hơn ngươì khác, tôi gọi đó là ngoại công.
Khi mình biết nguồn năng lực nầy có thật, lúc đó mình sẻ có lý do để tìm tòi và xác định nó.
(còn tiếp)